Cá HB của Mailai và HB của Singapo

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi phuocduong, 26/6/08.

1. phuocduong

phuocduong Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin cá chuyên gia tư vấn dùm em.em nên mua loại cá nào?
    em định mua về nuôi nhưng ko rành về giống High Back lắm.
    Xin tư vấn dùm.

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cả 2 đều có cùng xuất xứ từ malaysia nơi sản sinh ra dòng cá kim long.Tùy theo chất lượng cá bố mẹ mà cá con có chất lượng khác nhau chứ không phải do nơi sinh sản.Cá mua từ sin hay malay đều có cer nhưng điều đó không phải là xác nhận nơi cá được sinh sản.Các trại cá thường mua lại cá nhỏ của nhau để cung cấp cho mối lái vì thế cá malay nhưng được gắn chip & ghi cer của sin là điều bình thường.
    Bạn nên tìm hiểu kỹ các bài trong 4r để học hỏi nhiều kinh nghiệm lựa chọn cá thực tế chứ không lựa chọn cá qua giấy hay tên gọi.

3. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Như anh TPA nói ở trên thì nguồn gốc chính của rồng Kim long là ở Malaysia và được xuất khẩu đi nhiều nước khác nhau nên có CER và CHIP theo quốc gia đứng ra trực tiếp kinh doanh.Hiểu được như vậy rồi thì theo mình bạn mua và chọn cá nên căn cứ vào thực tế hình dáng và màu sắc thật bên ngoài của cục vàng mà mình thích,không nên căn cứ vào CER hoàn toàn vì cò đôi khi cũng gặp phải hàng giả bạn ạ.Giòng HB kim long cũng vậy,nhưng tất nhiên nếu có xuất xứ thật là ở Malaysia thì chắc chắn cá sẽ đẹp nhĩnh hơn và màu sắc thì vàng rực hơn là giống cá được lai tạo ở các nước khác(con cao lưng hồng vỹ mình nuôi càng lớn thì màu vàng càng nổi trội và có xuất xứ Malay đó bạn)
    Chúc bạn mau chọn được người đẹp vừa ý nhé.Thân.

4. phuocduong

phuocduong Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các pro đã tư vấn.
    Nhưng mình ra ngoài mấy tiệm ở Nguyễn Thông và Lý Chính Thắng họ nó là: cá HB của Malai thì màu đẹp hơn của Sin nhưng vẩy lại ko lên cao nhưng HB Sin , còn HB Sin thì vẩy lên cao nhưng màu sắc nhợt nhạt.
    Có phải như vậy ko vậy mấy huynh?tư vấn dùm mình nha.

5. clearboy

clearboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thật là khó có thể nói cá của Malaysia, Indonesia hay Singapore ai đẹ hơn ai.
    Các chủ trại cá nổi tiếng thường đi thu gom cá từ các nơi và họ tự phân loại, đánh giá theo kinh nghiệm của mình.
    Cách mua cá tốt nhất ở VN bây giờ là chọn cửa hàng cá uy tín (tránh trường hợp bị lừa), nhờ họ tư vấn chọn loại cá vừa túi tiền của mình (tiền nào của ấy mà) và tự mình chọn chú cá mình ưng ý nhất ( vóc dáng, màu sắc, vây kỳ, cách bơi, vvv) hay nhờ 1 người bạn có kinh ngiệm chọn giúp.

Cùng là HB nhưng mức độ lên vảy, lên màu, hình dáng giá có thể dao động từ 4tr2 đến 9tr đồng.

6. nganhaco

nganhaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Sao bạn không đến cửa hàng chuyên cá rồng của Mr. Long trên đường Nguyễn Đình Chiểu nhỉ..!..Sẽ có rất nhiều cá đẹp để lựa chọn...!..: 116A Nguyễn Đình Chiểu, Q.1 đấy..Hôm nay tớ mới vừa ghé qua xem cá nữa, đẹp lắm nhưng hong có tiền mua..!..Chịu..!