Cá "Heo"

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi ltdhong, 16/12/05.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cá của tôi là Blue Metalic Bighead
    Lúc tôi mua là cá la hán 2cm, nuôi được đúng 2 tháng, giờ nó biến thành "heo" (cỡ 8cm rồi). Nó bị bệnh béo phì nặng quá rối. nhưng nếu bớt khẩu phần ăn thì sợ đầu nó teo lại. Có ai biết cách nào làm cho bụng nó nhỏ lại mà vẫn giữ được đầu không?
    Giúp tôi với.
    Nó nè!

2. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Bác ơi, cá của bác bụng lúc nào cũng to àh(kể cả khi chưa cho ăn). Em nghi con này bị sình bụng lắm:sick: Nhưng cá của bac đẹp thật đấy, châu rất nhiều và sáng. Bác nên cho nó ăn vừa phải thôi, chia thành nhiều bữa...chứ bác cứ để nó đói rồi cho cả cục vào là dễ tẻo vì bội thực lắm. Ko biết thực đơn bác cho nó ăn thế nào nhưng nên giảm các thức ăn khác và cho ăn chủ yếu tép. Cho ăn tép thì cá ít khi bị béo phì mà vẫn đảm bảo đc chất lượng :)
    Thân!

3. calauhan1990

calauhan1990 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá của pác tuy là mập nhưng nó có đầu thì ok đấy

4. huylemusic

huylemusic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nên bỏ đói nó 1 ngày xem bụng nó có xẹp bớt không!? Cho ăn tép hằng ngày nhưng ít thôi, như ý kiến của bác DNT_designer là hợp lý lắm, nếu không thì cá của bác có vấn đề gì thì tiếc lắm vì nó rất đẹp!?!!

5. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác gắn thêm 1 cái máy bơm cho thổi luồng,để cá luôn phải hoạt động thử xem sao!

6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Đó là tôi chụp lúc nó chưa ăn đó. Từ lúc mua cá bột đến giờ tôi chỉ cho nó ăn tép thôi. Nó bơi lội cũng rất nhanh nhẹn, bụng nó ko có vấn đề gì, có thể là do mỡ nhiều quá.
    Chắc là phải đưa nó đi hút mỡ bụng thôi?

7. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Chết chết, bụng như thế là có vấn đề đấy. Ngày trước em nuôi La Hán cũng bị bụng to. Cá vẫn ăn khỏe, bơi lội bình thường, nhưng khoảng 1 tháng sau thì có vấn đề. Nó cứ bơi chổng phộc lên trời, kiểu trồng cây chuối, ị phân nhớt nhớt. Em phải giải tán khẩn trương. Sau đó nghe nói chết thì phải.

8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nghe bác nói, tôi sợ quá ko dám cho nó ăn nhiều nữa, may mà nó ko chồng cây chuối. Nhưng sau hơn 1 tháng thực hiện chế độ ăn khiêng để giảm cân ( 3lần/ngày, mỗi lần 1 con tép bằng ngón tay út, đã lột vỏ), tình hình vẫn không cải thiện được bao nhiêu. Chú cá này vẫn còn "heo" quá". Nó gần bằng 4 ngón tay rồi nhưng ko được nhanh nhẹn như những chú cá khác.
    up lại sau hơn 1 tháng.

9. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Bụng đỡ phình nhiều rồi. Nhưng màu sắc có vể không cải thiện. Cá có lớn không bác? Nếu không lớn thì giải tán khẩn trương.

10. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá có hiện tượng bụng hết to rồi đó bạn . Con đó đẹp đó bác àh . Con đó giống gì và bác mua bao nhiêu vậy ? Thân

11. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Con này là blue metalic bighead, mua từ lúc cá bột, giá 150k. Nuôi được hơn 3 tháng rồi, nay gần bằng 4 ngón tay, cá rất mau lớn. trong hình ko được đẹp lắm, ở ngoài châu xanh và sáng hơn nhiều.

12. tranduy

tranduy Active Member

Thích đã nhận:
    20
    con này dẹp quá bữa nào cho mình dịa chỉ tới coi nha cám ơn trc

13. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà bác tranduy ơi bác lại muốn mua con này nữa sao,bác từ từ thôi chứ để cho anh me mấy con đep coi bác cứ dòi mua hết thế này chỉ có chết

14. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hình nhứ cái giống đó là vậy hay sao đó. Con Red Bighead nha minh cũng thế, mình cho nó ăn nhiều lần trong ngày, mỗi lần chỉ cho ăn 2, 3 con tép thôi, mà bụng nhó lúc nào cũng giống như đang no lắm, nó cũng có vẻ hơi chập chạp hơn mấy con khác. Nhưng khi ăn thì nó nhanh ghê lắm. Mình cũng chẳng biết nó có vấn đề gì không nữa.

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mấy em này chắc phải cho đi mỹ viện hút mỡ bụng và mát xa giảm béo đi thôi!

16. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mấy bác ơi cá la hán ăn tép là nó bị khó tiêu đó,nên mấy bác cho nó ăn tép thì chông bụng nó lúc nào cũng như no lắm đúng không

17. trandat

trandat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đúng rùi bác phamhoang ạ, lúc nào bụng nó cũng giống như là no lắm vậy. Nhưng nếu không cho ăn tép thì cho ăn cái gì cho tốt hả bác, sao riết rồi chẳng biết cho nó ăn cái gì nữa, ăn cá lóc thì bị đen, cá chép thì sợ xương, thịt bò sợ béo phì... không lẽ cho nó ăn thức ăn khô không hả các bác.

18. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhân sao - Vật vậy

Chào bạn ltdhong ! Cá của bạn đẹp đấy !
    Mình có cách này bạn thử xem nhé !
    1/. Bạn hãy giảm khẩu phần, nhưng vẫn phải bảo đảm đủ chất dinh dưỡng.
    2/. Hãy cho nó tập thể dục trong ngày nhiều lần (bằng cách chọc cho nó chạy đi , chạy lại suốt chiều dài hồ) Với điều kiện cá của bạn phải dữ thì nó mới rượt theo tay bạn.
    Hy vọng trong thời gian tói cục cưng của bạn có thể thi thể hình với anh Lý Đức. :devil:

19. blackman

blackman Active Member

Thích đã nhận:
    14
    úi giời ơi, bác cứ khéo lo, em nó đẹp thế và có cái đầu hòanh tráng thế kia vả lại nuôi được 3 tháng rồi mà còn lo sợ gì nữa. Bác bớt khẩu phần ăn tội nghiệp thằng bé. Cứ cho "bé" nó ăn đầy đủ cho em nó đẹp. ý kiến của bác luat-rung thế mà hay nhưng nếu không hiệu nghiệp thì bác thử cho nó xem gương và di chuyển cái gương cho em nó rượt theo. Còn nếu em nó không chịu soi gương thì bác nhẫn tâm tí cho em nó nhịn 2 lần ăn rồi thả cá trám vào cho em nó tung tăng theo, con cá ấy nhanh lắm bảo đảm tha hồ rượt theo tập thể dục rồi lại cho em nó tép chứ để nó thèm tội nghiệp và màu sẽ xuống đấy.Em thì em lại thích con cá có ngọai hình vạm vỡ như con này cơ. hảo hảo....Thân

20. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    bác blackman nói chí phải. trước đây mình cũng cho cá ăn thịt bò và tép nên bụng cá rất to. từ khi chuyển qua cho ăn cá trâm thì bụng nhỏ hẳn lại. nếu kết hợp vừa cho ăn khẩu phần đầy đủ dưỡng chất (cá trâm) + tập thể dục (bằng máy Perfect chẳng hạn, đùa tí chơi!) thì chắc là thể hình không thua Lý Đức đâu !!!