Cá HM bị rụng đuôi làm sao chữa?

Thảo luận trong 'Phòng và chữa bệnh cho cá bettas' bắt đầu bởi hoangdung1295, 13/8/06.

1. hoangdung1295

hoangdung1295 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có con HM tự nhiên bị rụng đuôi có ai chỉ dùm cách chữa với,hiện nay cá vẫn khoẻ
    Cám ơn mọi người nhiều lắm.

2. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể là nó tự cắn đuôi nó chứ không phải rụng đâu. Pác cho tí muối hột vào nước cho khỏi bị nhiễm trùng. Ít bữa là đâu lại vào đấy thôi.

3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Đó là nó bị nấm chứ k phải tự cắn đâu bác bobodo à, cá em trước cũng bị thế, đang chữa thì ... bị Chuột câu mất nên cũng k biết có hiệu quả k nữa, cũng cho muối hột & thuốc chống lao bạn thử xem (cực ít thôi nha).

4. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có lẽ bạn ko cho ăn đủ,nên nó phải tự lấy đuôi làm nguồn thức ăn thay thế đó,bạn thử thay 1/2 nước,cho mấy hột muối vô là ok thôi,nhớ cho ăn nhé,2 ngày 1 lần,nếu rãnh thì ngày nào cũng ăn là very good đó.

5. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Pác xxxbopy này! Mình thay thuốc chống lao = 1 loại kháng sinh khác được không? Vì thuốc chống lao cũng chỉ là kháng sinh thôi mà.

6. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình là do nước và có thể bạn cho cá ăn ko no nên nó mới cắn đuôi.Bạn cho cá ăn 1 ngày 2 bữa nha.Chúc bạn thành công.

7. thong82

thong82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    Bạn ra tiệm thuốc mua 2 viên Tetraceline, 2 viên 1.000 ngàn. Bạn bỏ vào keo nuôi cá 1/2 viên , để cá trong 24 giờ thì thay nước 1 lần. KHoảng 4 ngày thì được. Bạn sẽ thấy đuôi cá kéo màng. KHi đó bạn cho ăn đầy đủ vào nhé. Lưu ý: mình đã làm việc này rồi và đã có kết quả rất tốt.

8. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Pác thong82 ơi! " 1.000 ngàn "= 1.000.000 đó nghe Pác. Khiếp! Thuốc reng mà méc rứa? Để 1.000.000 sắm được cả bộ sưu tập HM :)devil: ). À mà này! Tetraceline 250mg hay 500mg hay 1g? Pác làm ơn giúp pà con cho trót chứ.

9. hoangdung1295

hoangdung1295 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các Pác nhìu lắm,cá của em ngày nào cũng cho ăn đầy đủ cả nên không có trường hợp lấy đuôi của mình để chống đói đâu,em đã bỏ muối và thay nước thêm một ít lá bàng khô,thấy cá rất khỏe và sung hy vọng đuôi sẽ mọc lại.