cá Hồng két cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi nlkhanh, 20/4/07.

1. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Tôi có nuôi đàn Hông két 10 con mầu cam. Không hiểu sao có 2 con mấy ngày gần đây có vết đen trên người và vây .Đó có phải là bệnh không ?nếu là bện cần chữa trị ra sao? Hiện thời cá vẫn khỏe mạnh ăn uống tốt.,nước trong hồ rất sạch
    Mong các bạn có khi nghiêm chỉ giúp cho tui. Chân thành cám ơn các bạn

2. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cá hồng két bị đen người là do môi trường nước không ổn định đó bác ạ, cá nhà em mỗi lần thay nước là bị vaoi ngày nhưng mấy hôm sau khỏe re, ko có gì nghiêm trọng hết.

3. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nâng độ pH lên trên 7.5 bằng san hô vụn , vỏ sò vỏ ốc đều được ! Sau một thời gian ngắn ăn tôm tép , thức ăn chuyên cho chúng thì các vết đen ấy biến mất thôi ! Đừng lo !

4. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Tôi xin cám ơn các bạn thật nhiều vì đã trả lời giúp tôi
    vậy là yên tâm rồi.Chuc các bạn vui :applause:

5. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bị các chấm đen trên người là hậu quả của thay đổi môi trường nước,các chấm di tích do nấm,cá hồng két hay bị nấm nên bạn cần lưu ý.có khi cá bị nấm bạn chưa phát hiện,nhưng trùng hợp bạn thay nước,cho muối,,sức đề kháng cá cao,nhiệt độ,môi trường lúc đó không thích hợp cho nấm phát triển nên nấm bị triệt tiêu để lại các chấm thẹo trên người cá.