Cá hồng két có cần oxi?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi gaupotter, 17/12/07.

1. gaupotter

gaupotter Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi cho mình hỏi cá hồng két mình có thể nuôi mà không cần phun oxi được không?(vì mình đang nuôi 1 căp hồng két, định lấy hồ đó mua cá la hán,nhà mình hết hồ rồi,,mà nó dữ quá,bán không ai chiệu mua).mong cá bạn chỉ giúp, cám ơn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Bạn cho biết kích thước hồ, nếu nuôi mật độ không cao thì nước từ hộp lọc chảy xuống cũng đã hòa tan đủ oxy rồi.

3. blackcat

blackcat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Theo kinh nghiệm bản thân mình đang nuôi hồng két thì mình thấy loại này cần oxy nhiều, nhà mình nuôi 5 con hồng két trong hồ dài 8 tấc có thổi oxy liên tục vậy mà mới cúp điện có 1 tiếng mà thấy bọn này ngáp ngáp rồi, bỏ cho chậu lớn chừng 10 phút là bơi ngửa phải chạy thổi oxy bằng bin thì thấy tụi nó hết ngáp nữa.
    Theo như bạn aeolus nói thì cũng được, không cần thổi oxy nếu có chạy lọc nhưng với điều kiện ống đầu ra của hộp lọc phải cao hơn mặt nước chứ nên đừng để chìm trong nước thì như vậy độ hòa tan oxy mới cao
    Mà thôi bạn nên mua cái thổi oxy luôn đi, mua loại nhỏ là được, à mà bạn định quăng nó vô chậu hay sao vậy :D ?

ps:nếu không có ai chịu mua thì bạn tặng thì sẽ có khối người lấy đó trong đó có mình :laughing: , đùa chút bạn đừng giận

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình nuôi 3 em Hồng Két với 1 đống chép, Ali, kỳ lân, hỏa tiễn trong hồ 1m6 chả thấy cần oxy gì sất, nhiều khi cúp điện máy lọc không chạy mà vẫn sống nhăn răng :D

5. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ko còn hồ nhưng nếu có thau chậu gì lớn bỏ vào vẫn ok ^_^

6. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    MÌnh thắc mắc vấn đề này: ống xả của hộp lọc càng cao thì độ hòa tan oxi càng nhiều? Theo mình đọc trên bao bì hộp lọc đã mua thì cách sử dụng đúng là cho ống xả ngâm vào 1 khoảng trong hồ, khi đó phần oxi khi hòa tan khi nước tiếp xúc không khí và chảy qua vật liệu lọc sẽ hòa tan hết vào hồ, nếu khoảng cách từ ống xả quá cao thì khi đó oxi sẽ thoát ra bên ngoài 1 phần và chỉ 1 phần vào hồ.
    Đôi lời góp ý, nếu có gì chưa chính xác mong các bạn góp ý thêm:applause:
    P/s: còn vấn đề này nữa, khi ngâm ống xả 1 phần vào trong hồ sẽ giảm tối đa tiếng ồn

7. nokia 8910

nokia 8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đồng ý với anh2nhawe, phải để nước qua 1 nửa ống xả, có như vậy oxi mới đủ được, chứ để cao quá thì oxi chỉ được 1 phần vào hồ thôi, ah nếu bạn ko nuôi hồng két nữa thì để lại cho mình đi,đang tập nuôi thử, hehe. Cám ơn trước, nếu có ý định cho thì call 0909115339

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Không phải để nước từ trên cao chảy xuống thì mới hòa tan oxy nhiều mà khi nước chảy qua các ngăn lọc đã được hòa tan thêm 1 lượng oxy đáng kể rồi. Việc để ống xả cao hơn mặt nước không phải mang tính quyết định

9. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghỉ để ống chìm vào trong trước sẽ tốt hơn.mình đã quan sát khi ống xả đặt cao hơn thi lương bọt khí trong hồ rất là ít,khi để ống xả ngâm 1 phần trong hồ thì lượng bọt li ti rất là nhiều, điều này chứng tỏ lượng oxi hòa tan vào sẽ nhiều hơn

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hôm nay GHT phải nâng đầu xả máy lọc lên cao hơn mặt nước 1cm để cấp đủ oxi cho đàn hồng két, chúng đỡ nổi mặt nước do thiếu oxi.

11. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    EM tg? máy bơm cũng có đầu để hút không khí vào mà .

GHT thích bài này.
  12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Máy bơm mình đặt ngoài bể, nếu dùng máy bơm trong bể thì dùng laọi máy bơm có đầu xả khí cũng tiện nhưng tiếng nước ồn hơn cách nâng đầu xả cách mặt nước 1 chút.

13. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Bể HK phải thêm lọc mặt nước nữa . khi nước bị váng nhiều dẫn tới tình trạng cá ngạt =))

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:54 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:53 PM ----------

Lọc váng nhập về nhiều đủ phục vụ các bác nuôi HK :D

GHT thích bài này.
  14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em ạ cụ cả rồi, cụ vào đây quảng cáo lọc váng nghe chừng không đắt khách roài.

15. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Ấy ..... hội chứng sợ con buôn =))
    Bất kể bể cây hoặc bể cá .... cái cần phải lọc là tầng mặt . Chất độc hại nhất là thành phần bán phân hủy , nó thường nhẹ hơn nước và được đẩy lên tầng trên , nếu nhiều tạo thàng váng . quan niệm hút đáy cho vào lọc là sai lầm......

GHT thích bài này.
  16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hút đáy hay hút mặt đều cần cụ ạ, dưng vấn đền ở đây là oxi cho cá, cụ vào quảng cáo máy sủi hay lọc kèm sủi mới đúng chứ.
    Cá nhà em luyện roài, sống được trong điều kiện mất điện dài dài. hi

17. Hien_TaiPhat

Hien_TaiPhat Member

Thích đã nhận:
    0
    Nói chung cá gì cũng phải cần oxi, tuy nhiên mức độ ít hay nhiều. Cá chép, trắm, rô phi ... bán ngoài chợ các mợ nhà ta còn cho xục khí 24/24 kia mà.

18. cá bảy màu

cá bảy màu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Cá ngoài chợ để bán thịt chứ không để nuôi bác ợ :p

Đàn hồng két (13 con) nhà em chả sục, lọc không sủi (lọc 15W cho hồ 1m) vẫn sống bình thường

19. MITMI

MITMI Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nuôi giỏi quá! Cá nhà bạn nuôi đẻ được hay bạn mua cả 13 con vậy? Chia sẻ KN cho mình được ko? Cá nhà mình đẻ trứng chỉ được 2-3 ngày là mất hết. Chưa bao giờ có cá con. Cảm ơn bạn trước nhé.

20. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nói chung ống thò lên hay thụt xuống đều ok hết chả vấn đề gì, nhìn chỗ nước nó chảy xuống bể lúc nào cũng lẫn cả bọt khí. Mình nuôi 8 con két trong đó 5 còn bằng bàn tay người lớn, 1 dọn bể to mà chỉ cần lọc là thở thoải mái, bể dài 1,4m, mất điện cũng chả làm sao.