Cá Hồng tử kỳ

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hieu, 29/10/10.

1. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Em đang nuôi 20 đôi hồng tử kỳ trong bể thủy sinh được gần 1 năm, nói chung là rất tốt, khỏe mạnh & đã qua một mùa đông. Nhưng năm nay, gió mùa về, lăn ra chết quá nửa, em muốn hỏi các cao nhân chút :
    - Cá em chết do già & gió mùa chỉ là ngẫu nhiên ?
    - Chết do gió mùa ?
    Em cảm ơn ạ

2. longk

longk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    655
    có lẽ do nhiệt độ thay đổi đột ngột nên cá chết đó bác .

3. zezo

zezo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Hà Nội đêm phải gió .
    Trúng gió độc ...=)
    .......................

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Một thời gian ngắn như vậy mà cá thăng thiên quá nửa thì không phải chết vì già rồi, nếu chết vì già chúng sẽ chết lác đác từng con một, tuổi thọ bọn này lên đến hơn 4 năm cơ.
    Nguyên nhân GHT đoán là do bạn thay nước quá nhiều khi nhiệt độ nước mới lạnh hơn tại bể nuôi cá, khuyến cáo luôn các Bác tại Hà Nội là mua đông đến rồi, có thay nước thì thay tối đa 10-20% thôi và có biện pháp bù nhiệt cho bể trong khi thay nước như đổ thêm nước đun sôi, sưởi...
    Nếu cá không chết vì sốc nhiệt do nhiệt độ thay đổi đột ngột thì nguyên nhân khác dẫn đến cá chết là hóa chất như clo có trong nước mới thay, hóa chất xịt kiến gián... lúc naỳ sục khí ozon xả vào trong nước là hiệu quả nhất nếu như không có nước cũ thay thế.
    Cá lớn nuốt cá bé, bạn có mới thả con cá gì hung dữ muốn làm đại ca trong bể không vậy?

5. hieu

hieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Bác nói câu này có vẻ hợp lý, em nhớ ra là trước khi bọn này thăng thiên, em có thay nước nhiều hơn bình thường thì phải ( khoảng 1/2 ), đau thật. Em chỉ nuôi đúng 1 loài là Hồng tử kỳ, qua cả mùa đông, mùa hè rồi mà vẫn sơ suất. Cảm ơn bác nhé