Cá không ăn và rất nhát

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ledinhtai, 3/3/08.

1. ledinhtai

ledinhtai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là dân mới tập tễnh bước vào lĩnh vực chơi cá LA Hán nhờ các anh chi đi trước hướng dân em với.
    Em có nuôi một chú Kim cương xanh khoảng 2 ngón tay trước đây mấy ngày nó vẫn bình thường (ăn ngủ, vui chơi năng động). Vậy mà mấy bữa nay nó không chịu ăn và cứ nằm trong góc của hồ (nhìn nó thê thảm quá :crying:) Em không biết nó bị bệnh gì và cách chữa trị ra sao, mong các anh chi đi trước hướng dẫn cho em với. Em cam ơn rất nhiều!

2. TRAN TAN TAI

TRAN TAN TAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn xem nó có bị nấm hay là có ai tới chọc phá làm cho nó bị sốc không?Chắc có thể nó bị bệnh về tiêu hóa rồi.Bạn xem kĩ nếu như nó bệnh thì mau mua thuốc về cho nó đi.Chậm trễ thì không biết chuyện gì sẽ đến với nó đâu nha.

3. ledinhtai

ledinhtai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn đã chỉ giáo. Nếu mua thuốc thì mua thuốc gì và cho uống thế nào hả bạn?

4. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Ở Lưu xuân tính có bán bạn có thể nói tình trạng cá bệnh họ sẽ đưa đúng loại thuốc.

Last edited by a moderator: 6/3/08
  5. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn theo dõi cá thật kỹ xem trên da có gì lạ không, bụng có sình to không, bạn có thay nước mới không. Trước mắt bạn ngưng cho ăn, để sưởi lên 32 độ, bỏ muối 10%, ngưng chạy máy bơm, chạy suc khí mạnh. Nếu có bị nấm hay sình bụng thì tìm thuốc đặc trị mà chữa, dùng thuốc sai cá sẽ dễ tiêu lắm đấy.Nhớ là nếu cá không có biểu hiện nấm hay sình bụng thì khoan dùng thuốc.Thân

6. dobermann

dobermann Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bệnh nhát- Nguyên nhân và triệu chứng: Cá bị stress nặng do bị quấy rầy hoặc quá ồn ào khiến cá hoảng loạn. Cá thấy người thường nhút nhát, ép vào thành hồ như bị mất phương hướng. Đôi lúc quẫy mạnh khiến vảy bị bong tróc, rách, gù co lại, màu sắc trở nên nhợt nhạt, thở gấp. Lâu lâu giật mình, bơi vòng vòng như lên cơn.
    - Cách chữa: Không nên để hồ cá ở nơi quá ồn ào hoặc nơi có ánh mặt trời sáng chói chiếu thẳng vào, ổn định nhiệt độ nước ở 30°C, không cho cá ăn 2 ngày. Sau đó mới cho ăn vài con cá nhỏ hoặc tôm tươi lột vỏ. Hạn chế cho cá nhìn thấy người lạ, tránh làm cá hoảng sợ.

7. ledinhtai

ledinhtai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các Anh chị đã hướng dẫn cách chữa trị. Cá của em hiện nay vẫn rất nhát và không chịu ăn gì hết, không có biểu hiện của sình bụng và nấm nhưng lại bị sậm màu ( màu cá rất tối - lúc trước thì màu sáng và đẹp lắm). Không biết còn cầm cự được bao lâu nữa. hu hu

8. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Góp ý với bạn nha.
    Bạn phải xem thử cá có bị sình bụng không? Khi cá bị sình bụng thì cũng nhát và trốn vào góc hồ. Nếu bị sình bụng thì tham khảo cách trị trên diễng đàn ha.
    Nhưng theo mình đoán, cá của bạn bị giật mình rồi. Biện pháp hiện thời là bạn nên che hồ lại, hạn chế tiếp xúc với cá. Bỏ đói nó vài ngày, đừng lo cá có thể nhịn đói lâu lăm. Rồi từ từ cho ăn lại và gỡ hồ ra.

9. tocdo

tocdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tất cả cách trên đều tốt nhưng bạn sẽ mất nhiều thời gian đấy.Nếu bạn nuôi 2 con thì cách hữu hiệu ngay lập tức hết nhát là nuôi chung 1 hồ nhưng phải ngăn đôi ra.Khi đó 2 con thấy nhau sẽ sung lên và hết nhát liền.Như vậy một thời gian cá đã quen rồi bắt riêng ra.Mình đã nhìu lần chữa cá nhát bằng cách đó rồi và rất hiệu quả.Bạn thử sẽ biết

10. ledinhtai

ledinhtai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn tất cả các bạn đ4a hướng dẫn cách chữa trị cho mình. Mình đã làm theo hướng dẫn của các bạn, hiện nay cá của mình cũng dần dần ăn lại rồi nhưng vẫn còn hơi nhát và mất tiêu luôn đầu rồi. không biết bao giờ mới lên lại đầu được nữa. Nhưng như vậy là vui rồi. Cám ơn các bạn!

11. linhlang

linhlang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình cũng bị như vậy, động nước hay có bóng người là bị sọc dưa và chui luôn xuống dưới máy lọc, mình thử hết cách rồi, cách thả 2 con chung 1 bể rồi ngăn kiếng thì ko thử đc vì hồ mình bé. Có ai còn cách nào giúp mình với !