cá không chịu ăn thức ăn viên thì phải làm sao?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi hiep, 21/10/07.

1. hiep

hiep Guest

hôm vừa rồi mình mới mua 2 hộp X.O ở trên HN nhưng về chú cá của mình lại không chịu ăn,bác nào biết cách ấn cho nó ăn thì giúp mình với .Cá của mình to bằng 3 ngón tay nhưng đầu của nó vẫn chưa được to cho lắm,mình muốn ép ăn X.O để tăng đầu gù mà không dược ,tức quá cơ.Trước đây nó ăn rất ác thức ăn viên dành cho la hán(của TQ)nhưng khoảng 1 tháng gần đây nó ko chịu ăn nữa...hiện tại mình chỉ cho ăn tôm băm và thịt bò thôi....

2. Ông 888

Ông 888 Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy cũng được chứ đâu có sao. cá bỏ ăn mới sợ. mùa này cá hay bệnh lắm.thức ăn viên không tốt bằng thức ăn tươi đâu

3. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cá la hán muốn có đầu to thì cần phải có gien đầu to của cá bố nếu con cá không có gien thì bạn ép nó ăn cái gì cũng sẽ không to lên được đâu bạn ơi ! còn việc tập cho cá ăn thức ăn viên thì dễ thôi bạn cứ cho nó nhịn khoảng 1 tuần lễ là thả cái gì vào nó cũng làm tuốc hết à ! thân

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    khi cho ăn , pác nên cho nó ăn ít, để lúc nào cũng có cảm giác đói và cho ăn thêm nhiều bữa phụ, để nó có cảm giác đói thì nó mới sục sạo và hoạt độngm no wá thì nó nằm im 1 chỗ << chán.pác yên tâm đi lúc đầu nó chưa wen ăn thức ăn thôi, cho đói vài ngày là wen à, còn về gù thì pác Rain nói rồi,
    to ông888: đúng là thức ăn viên ko bằng thức ăn tươi nhưng nó có nhiều loại thức ăn khác trong đó vì thế cũng có nhiều vitammin khác mà trong thức ăn tươi ko có>> nên dùng thức ăn tươi + viên là tốt nhất
    sáng& chiều :tươi
    tối:XO

5. abbath

abbath Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hehe Bác Long nói đúng dey, bạn tập cho nó ăn nhìu bữa để nó lun thèm ăn, sục sạo, vừa hoạt động tốt vừa dễ dụ ăn nữa :D, con mình cũng cỡ con bạn, cho SUMO quất um sùm. Good Luck dude ;)

6. queen_diamond

queen_diamond Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn viên là để ăn kèm...có tác dụng kích màu kích đầu(tùy loại) muốn cá ăn đc thức ăn viên thì phải cho ăn lúc đói.....rồi tập thành thói quen.

7. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thức ăn viên là phụ nhưng không kém phần quan trọng vì bổ sung thêm vitamin và thiết khoáng vi lượng cho khẩu phần ăn hàng ngày có men tiêu hóa và có cả hoomôn tăng trưởng nữa nên rất cần thiết nếu muốn cá phát triển tốt. nếu cá bạn không ăn thì.
    - cho nhịn 1 - 2 ngày và sau đó cho ăn một ít (vài viên) nếu vẫn không ăn thì cho nhịn đói thêm 1 hôm nữa (không sao đâu)
    - Sau đó cho ăn làm 3 bữa vào những giời cố định và ít thôi (vừa no) thì sễ OK con gà đen niền à. chúc vui.

8. hiep

hiep Guest

cám ơn các bạn đã góp ý mình sẽ thử cho nhịn 1 vài ngày xem sao....thanks..

9. thekingx

thekingx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó mà hem ăn thì bỏ đói nó cả tuần là nó ăn ah ^^. đói wa rùi cái gì ăn cũng ngon hết. yên tam ^^