Cá không lên đầu. Chán ghê !!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi quan_251290, 11/10/06.

1. quan_251290

quan_251290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh có kinh nghiệm giúp em với.
    em co mua 1 con cá bột đã nuôi đưoc 4 tháng rồi no 12 cm giống kamlau. sao nuôi lâu rồi không thấy nó lên đầu vậy mấy huynh. cho ăn đẩy đủ đó . ma sao no ko chiu len chút nào. cho soi kiếng wa1 trời luôn ,cho em hoi vậy nuôi nua73 thì có lên đầu dưoc nua không. cám ơn trưoc nha.!!!!!!!!!!!

2. nhuytrieu

nhuytrieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đâu phải con nào cũng lên đầu đâu bác Quan.Cá của bác mấy ngón rồi,nếu trên 3 ngón mà chưa thấy nhú đầu thì bác thất vọng đc rồi đấy,bởi vì cá sẽ ko lên đầu nữa đâu.Nuôi cá bột là phải chịu thôi bác ạ,nếu con nào cũng lên đầu đc với mọi kích cỡ thì trong 4r đã có số lượng ảnh La Hán gấp 3-4 lần số ảnh hiện tại rồi.

3. quan_251290

Thích đã nhận:
    0
    cá của em là cá cái do huynh. chắc nó ko lên đầu dâu ha.noi về tính ngon tay thi kho noi chinh xac lam.em đo nó rồi. dài 12cm(đầu đến đuôi) con rộng khoảng 4.5 cm do. vậy nó có thể lên đầu duoc nửa ko . anh triều có con cá bột nào giống tốt mà rẻ ko bán em 1 con di . chứ mua bị lầm thì uổn lắm.tốn tiền tốn sức tốn công.kết quả thi eeee.........!!!!!!!

4. nhuytrieu

Thích đã nhận:
    0
    Mình tên Triệu,not Triều.Mình đâu phải chủ tiệm cá đâu mà bán,với lại muốn mua cá bột giống tốt thì phải chịu đắt tiền rồi.Bác ở Tp.HCM thì lại tiệm cá cảnh Hồng Anh của anh manhlong ấy.Ở đấy mới nhập về giống bột kamfamalau mới tha hồ mà lựa chọn,hình avatar của mình là hình con kamfamalau trưởng thành ấy.Nuôi cá bột thiếu này thiếu kia cũng phải chịu thôi,thấy các bác trong 4r này post hình toàn cá đẹp ko vậy chứ các bác ấy đã tốn biết bao nhiêu tiền và công sức vì những cục nợ ko muốn có đấy.

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Câu hỏi của bạn có câu trả lời luôn rồi đây:
    Cá mái mà đòi nó lên đầu to hả bạn? Cũng có thể có nhưng là cực hiếm.

6. ut9

ut9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @Quan 251290: Theo như anh nói thì, thì chuyện cá không lên đầu là chuyện thường rồi, vì hầu như cá La Hán, đâu phải con nào nuôi cho ăn uống đầy đủ là cá sẽ lên đầu đâu. Việc cá có lên đầu hay không là do cá thừa hưởng gien di truyền của cá Bố mẹ thôi. Ví dụ: Cá Cha mẹ đều có đầu gù thì tỷ lệ để cá con có gù như cá Cha mẹ thì rất cao. thì lúc đó anh có thể an tâm mua cá bột từ những con cá Cha mẹ đó. nhưng anh phải mua từ 3 con trở lên thì anh sẽ bắt được một con cá có đầu gù, mình đã mua cá theo kiểu đấy và đã bắt được vài con cá tương đối như ý mình (nhưng không bằng cá của các bậc đàn anh đâu, phải bỏ nhiều thời gian chơi, học tập từ các bậc đàn anh thì mới hiểu được anh Quan). Còn nếu anh muốn mua một con chắc ăn thì anh mua con nào mà đã nhú đầu ấy, thì Ok luôn.

Trên đây là vài dòng ý kiến của mình, có gì sai mong các anh chỉ giáo thêm.
    Thân chào.

Ut9

7. Hai au

Hai au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lên đầu hay không thì chắc do 99 % gen và cũng phải do công mình chăm sóc 10% nữa

8. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    mà cá mái tỷ lệ lền đầu là không cao đâu. cá mái lên đầu toa, là rắc hiếm đó bác.

9. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá lớn 12cm ko lên đầu thì tốt nhất đừng nuôi nữa. Phí thời gian. Ráng để dành tiền mua con nào đáng mà chơi, chứ đừng mua cá bột nữa. Thế nhé. Chúc vui.

10. quan_251290

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá` bột mới thú vị chứ các bác. minh thich nuôi kiểu đó lắm,nhung mà kiếm con khác sợ bị lầm nửa ,vậy có huynh nào bit chổ bán cá bột ngon ngon 1 chút thì chỉ minh đi. giống kamlau dó. minh thích giống dó lám. mà cá nhỏ wá sao bit dc cá trống ha mấy huynh.

11. Đồ đệ cá la hán

Đồ đệ cá la hán Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dám chơi dám liều bạn ơi ! chơi cá bột thì phải chấp nhận thôi ( đầu, châu, chữ, giới tính = 0 ) -> nuôi lớn nếu good thì trúng mánh nếu không thì đợi rằm tháng 7 phóng sinh .

12. tuanking

tuanking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tuanking cũng muốn hỏi về mấy chú LH của mình

mình có 2 chú LH này không biết tên là gì ? nhờ anh em giúp đỡ với, giá trị của bọn nó cỡ bao nhiêu k vậy mấy huynh

13. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Giống này thì bác cứ ghé bác manhlong sẽ dc đáp ứng ngay!Tốt nhất bác cứ mua cỡ 1,5-2 ngón có đầu là đảm bảo nhất,giá cả có thể căng tí xíu nhưng chắc ăn!Còn bác muốn nuôi nhỏ hơn thì...hên xui thui!!!!Để có dc 1 e đẹp thì trầy trật lắm bác ui!!!!!!!!E cũng rất ủng hộ các bác nuôi cỡ 1,5-2 ngón,có như vậy mới thấy dc thành wả của mình chăm sóc bấy lâu!!!!!!!

14. quan_251290

Thích đã nhận:
    0
    Vậy cho minh hỏi luon đi Anh manhlong bán con 1.5 ngon gia cỏ bao nhieu vậy, để em chuẩn bị money chứ. giống kamlau do mấy anh ơi.????????

15. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Bác hỏi bác Long là biết chắc thui!Nhưng cá giống đó (Kamalau chứ k phải kamlau) chắc cỡ 300-600k đấy bác!!!he...he....tiếp thị cho bác Long rùi!!Vài bữa bác có mua thì nói e trước nhá vì e qua bác Long lấy tiền cò!!!he....
    Tốt nhất bác cứ wa đó xem,đc e nào thì ẳm e đó!!!!Khoảng 450k là bác có 1 e như ý rùi!!!Chúc bác có 1 e mong muốn!!!!!!

Last edited: 13/10/06
  16. quan_251290

Thích đã nhận:
    0
    uh để bửa nào rảnh rảnh minh ghé bac đó. còn bạn tính chuyện tiền cò thì chắc ko co dc đâu , bác long mà cho mới sợ đó.mà chac71 mình kiếm con nào rẻ chút nửa chứ mắc wá ko có đủ tiền đâu. bác cho mình mượn dc ko hả lahansaigon.

17. nhuytrieu

Thích đã nhận:
    0
    Thì bác mua đại cá bột KFML đi,cỡ ngón út ấy,80k/em à.Giống đó mới nên nuôi mới độc:D

18. quan_251290

Thích đã nhận:
    0
    Vậy bác nuôi wa chưa vậy? kêu người ta nuôi giống mới mà co bit no len đầu ko,màu sao,.....nuôi mà lại ko len đầu dc nửa thì chan lắm đó nha.hay là bác pót hinh giống đó lên cho em xem thế nào đi co dc ko hả.80k thì cũng dc dó ko méc lắm nhưng minh cần chất lựong của con cá chứ.cố rắng pót hình lên cho mình nha bác, cám ơn trước đó.

19. Hai au

Hai au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi, ở Việt nam mà bạn nói có cá bột KFML thì không biết bạn kiếm ở đâu ra nữa, chứ mình nuôi một con bên thái lan xách tay về mà đã hơn ngón út rồi đó bạn, với lại người ta nói lại cá này không có hàng cá bột đâu. Thân chào

20. Hai au

Hai au Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nhuytrieu ơi, không biết bạn kiếm cá bột KFML ở đâu nữa, chứ theo tôi nghĩ giống này ở Việt nam là không có cá bột đâu, coi chừng người bán lừa mình đó