Cá Kim Long bị lồi mắt

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi bonald, 20/6/07.

1. bonald

bonald Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa mới nuôi cá rồng được 2 tháng. Nên nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ cho mình. Con Kim Long của mình mấy hôm nay 1 bên mắt của nó bì lồi ra ngoài, hông chịu ăn uống. Có bạn nào biết bệnh gì, cách chữa trị ra sao. Giúp đỡ mình nha. Cám ơn các bạn nhiều.

2. Say kim hong vi

Say kim hong vi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu chỉ lồi phần trên của mắt thì tức là cá của bạn bị xệ mắt thôi,bệnh này không ảnh hưởng đến sức khỏe của cá.Bạn yên tâm

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    bạn chụp hình xem như thế nào.nếu nhà xài nước giếng hay nước máy thì cũng nên kiểm tra lại xem các bồn hay vòi nước có bị đóng phèn hay cặn rỉ sét hay không.phèn & rỉ sét nồng độ thấp cũng là tác nhân làm cá lồi mắt nhưng phải xem hình mới có nhận xét chính xác được.

4. trananhhung

trananhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thông thường mắt cá nếu bị xệ thì 2 bên không phải lúc nào cũng bằng nhau , như cá của bạn tôi nghĩ là bị xệ mắt ,nhưng để xác định chính xác thì theo như các anh em đã nói ở trên bạn nên chụp vài ảnh cận cảnh cả 2 mắt nhưng tập trung nhiều ở mắt bị lồi, sau khi xem ảnh có thể có cách cho con cá của bạn .

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Trước tiên bạn nên xác định là cá bị "xệ mắt" hay là "lồi mắt" , vì phương thức trị liệu khác nhau . Nếu là lồi mắt thì bên dưới là những gì tôi đã posted về lồi mắt . Bạn tham khảo thử xem sao nhé .

Chúc cá sẽ mau hồi phục .

[/QUOTE]

6. bonald

bonald Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn nhiều. Ngày mai mình sẽ chụp hình rồi post lên cho các bạn xem.