CÁ Kim ThƠm

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi proce, 19/9/06.

1. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có bác nào nuôi qua cá KIM THƠM không.Cho mình hỏi cách nuôi con này, cách sinh sản.Bao nhiêu một đôi và bán ở đâu.Cám ơn nhiều.

2. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn nên hỏi thanhliem, bác ấy có mấy con..........................50

3. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Hình như đây là 1 trong 2 loài để lai ra La Hán đó bạn ạ. Còn nơi bán thì mình ko rõ :(.

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Đau có bác DM ui!!!E này bán ở Nguyễn Thông cũng nhìu lắm!!!Mình nhớ hình như vài chục k/em thì phải,k nhớ rõ!!!Bác thử ra đó xem sao??Nhờ ngừơi bán tư vấn luôn!!!!

5. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
  6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cá kim thơm vàng.
    Tên khoa học: Cichlasoma severam

Nguồn gốc ở sông Amazone, Brazil, Guyana Nam mỹ, thuộc họ từ điêu. Thân dài 15 - 20cm, hình elip. Vây ngực dài là 2 sợi vây nhỏ có tác dụng dò tìm đường hỗ trợ mắt, vây rốn rộng và lớn, toàn thân màu vàng óng, đầu có hoa văn đỏ tươi, phần ngực hiện lên màu đỏ. cơ thể khỏe mạnh. Thức ăn gồm có bọ chỉ hồng, trùn chỉ, trùn vàng, nuôi trong nước có nhiệt độ 22 -26 độ C, nhiệt độ sinh sản từ 27 - 28 độ C, cá giống trưởng thành hoàn toàn trong 6 tháng, hoa văn màu đỏ trên mặt của con dựcđặc biệt làm người ta chú ý, con đực có ngọn của vây lưng nhọn và dài. Hoa văn trên mặt con cái tương đối ít. Cá giống tự chọn bạn tình trong hồ, không nên tách riêng chúng, chọn giá thể là gạch lát nền hoặc nham thạch phẳng, nắp khạp... Con cái đẻ 300 - 500 trứng.

Đúng con cá bạn hỏi không vậy?:confused:

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Ở Xì Phố e mới chỉ thấy Kim Thơm vàng chứ chưa thấy KT đỏ như của bác Tuấn,DM ui!!!!!!!!!!!!
    Nếu đúng như proce hỏi e nì thì mình nghĩ nuôi k khó đâu!!!!!!

8. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thực ra mình cũng đang nuôi.nhưng khi cá đẻ xong thì không đậu con.và mình nghiã cá trống chưa đủ lớn để ép nên tách cá trống ra,không ngờ cá trống đi luôn.nên bây giờ định tìm 1 chàng cho nàng cá của mình.nên các cao thủ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo thêm.
    GHT :
    bác nói cá cho sinh sản phải ở nhiệt độ 27-28.nhưng mình để ý hồ mình lúc nào cũng 30-32 độ không hà.có cách nào khắc phục được không.
    CÁm

9. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thực ra mình cũng đang nuôi.nhưng khi cá đẻ xong thì không đậu con.và mình nghiã cá trống chưa đủ lớn để ép nên tách cá trống ra,không ngờ cá trống đi luôn.nên bây giờ định tìm 1 chàng cho nàng cá của mình.nên các cao thủ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo thêm.
    GHT :
    bác nói cá cho sinh sản phải ở nhiệt độ 27-28.nhưng mình để ý hồ mình lúc nào cũng 30-32 độ không hà.có cách nào khắc phục được không.
    CÁM ƠN đã đọc tin

10. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
  11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
  12. Devon_Melfice

Thích đã nhận:
    21
    Hì, link thứ nhất em thấy tên topic là Kim Thơm nên em paste vào thôi, chứ thực ra em cũng ko dám chắc. Nếu ko đúng thì sorry mọi người :D.

Đúng là đây là topic Hồng két nhưng ở đó có ảnh của con Kim Thơm khá to :D..

13. thanhliêm

thanhliêm Guest

Hiện tại, mình đang nuôi KIM THƠM theo kiểu mẩu của cá Dĩa. Kim thơm con, chiều cao khoảng 3 cm giá 10k/1 con, bán đầy ngoài NG. THÔNG!

14. HồngDiệp

HồngDiệp Banned

Thích đã nhận:
    3
    con này trông giống con rô fi nhà em hay rán ăn , thân:laughing:

15. thaigia

thaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    hì , tại trên hình, với lại kinh nghiệm nuôi cá cảnh thì con cá nó rất ngược ngạo với con người, con kim thơm này nuôi càng lâu năm càng đẹp đấy bạn, nhất là mấy cái hoa văn trên mang cá, nuôi càng lâu càng hiện rõ, vây vi mượt mà, có thể là đẹp hơn cá la hán nữa đấy, nếu mà theo phong trào nuôi ngắn ngủi thì không thấy hết vẻ đẹp của cá đâu.. :blushing: