Cá kô ăn Thức ăn hạt

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi candyboy, 18/12/06.

1. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nuôi 5 con cá la hán , có 1 con bighead của anh Ái tự nhiên mấy bữa nay kô chịu ăn thức ăn hạt , em kô hỉu sao nữa cứ ăn vô là nó nhả ra hoài a, còn 4 con kia ăn bình thường .
    Em đang cho nó ăn grand sumo.
    Ngoài ra cho e hỏi red sumo dùng để lên màu tốt kô vậy?
    kô biết nó có lên đầu kô ?

2. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thức ăn khô thường có chất kích thích lên màu, đầu. nhưng tập ăn hơi khó vì có nhiều loại cá này thích, cá kia ko thích! Mình cũng đang tập cho cá mình ăn nè, vì nó hay ăn thức ăn tươi ko hà! như tép, cá rễ tre, cá lóc con, chép mồi, trứng kiến vàng, trứng ong, trừng chỉ, trùng huyết. nhất là trứng kiến, trứng ong ăn rồi ko thèm ăn tép nữa mới ghê!

3. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá cũng như con người, lúc thích ăn cái này, lúc thích ăn cái kia.
    chắc là cá của bạn chán thức ăn khô rùi
    Bạn nên thường xuyên thay đổi thực đơn của cá

4. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    vậy à, chắc phải cho nó nhịn đói wa, nó đói thì chắc cũng phải ăn mà thôi , hihix tôi nghiệp

5. caotang

caotang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình thì vấn đề thức ăn hạt mà cá ko ăn là do mình chưa chủ động trong việc cho ăn.Mình phải tập cho cá quen dần dần với thức ăn khô, riêng mình cho con cá mình ăn rất nhiều loại, JBL,Grand Sumo,Top,Azoo,...nhưng loại nào cá mình cũng đớp.Phải tập luyện cho cá, cho ăn từng hạt từng hạt đến khi nào thấy nó nhả ra thì ngưng việc cho ăn...khoảng 1 hoặc 2 ngày như vậy chắc chắn cá bạn sẽ ăn thôi.(không tính các trường hợp cá bị bệnh hoặc môi trường ảnh hưởng đến cá như nước, nhiệt độ, PH,độ mặn...)

6. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    kô bít nó có bị gì kô nữa từ hồi đó đến giờ nó ăn mà bây giờ tự nhiên kô ăn hay ăn rất ít , chắc nó có bị bênh gì chăng??

7. Kehuydiet2006

Kehuydiet2006 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải để cho cá đói, lúc đó thì chẳng có gì mà nó ko ăn cả. Có thể nó bị sình bụng hay ko tiêu rồi.....! Grand Sumo nếu đúng là hàng thật thì rất nhanh lên màu (sau khoảng 1 tuần cho ăn đều đặn). Chúc bạn thành công:) .

8. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là Grand Sumo ăn lên màu ko vậy? còn JBL thì sao hả bạn? mình cho cá nhỏ ăn JBL 1 tuần mà lên màu chặm lắm và hơi hồng thôi! ai bít cá nhỏ ăn gì màu lên màu ko chỉ giáo với (ai bít chỉ chi tiết với nhé)

9. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy mọi chỉ số của Sumo đều hơn JBL, vậy mà mấy người bán cá thường hay xúi mua JBL :confuse:, nói là ăn ngon hơn.. hehehe.. bó tay..

10. Thunder Flash

Thunder Flash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu muốn cá ăn thức ăn hạt cũng đơn giản thôi. Cứ bỏ đói nó 2,3 ngày là ăn thôi. Nhưng theo mình thì hạn chế cho ăn thức ăn hạt . Đành rằng thức ăn hạt lên màu ( chứ không lên đầu nhé ) tốt nhưng theo mình , với kinh nghiệm nuôi 56 con la hán đủ loại ( có những giống như Thunder Flash , Silver Star ... ) thì tốt nhất vẫn cho ăn 1 ngày 3 bữa . Bữa sáng ăn thịt trộn ( tim bò , tép , Thức ăn hạt giã nhuyễn rồi xay chung ) , buổi trưa ăn tép , buổi chiều thì thịt trộn , tối thích thì cho ăn 1 bữa tép nữa là cá của bạn sẽ lớn rất lẹ và màu đẹp cực kỳ. Nếu có ai có ý kiến khác thì cứ góp ý.

11. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    Mình định chuyển wa cho nó ăn sâu gạo nghe nói cái đó bổ lắm , trước khi bỏ sâu cho nó ăn thì mình cho sâu ăn thức ăn hạt lên màu để khoảng 4-5bua mới cho cá ăn.
    Mình đặt tấm gương ở hồ kiếng luôn thì thấy con cá lên màu dữ lắm , nhưng để hoài như vậy có ảnh hưởng gì đến khả năng lên đầu của nó kô vậy ?

12. phongtran90

phongtran90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    sâu gạo mua ở đâu vạy bácchi3 em với
    vớ lại lâu lâu cho đá kiếng thôi chứ ko làm cho cá mau chán lám

13. thalu113

thalu113 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    red sumo chỉ có tác dụng lêm màu thôi candy,nếu bạn dùng grand sumo thi dùng chung với red sumo là tốt nhất, còn việc để tấm kiếng cho cá xung lên bạn chỉ nên để khoảng 30 phút 1 ngày thôi

sâu rất dễ hấp thụ các loại sắc tố, bạn nên cho chúng ăn những loại thức ăn viên chứa nhiều sắc tố ( Top, redsumo.........) khi cá ăn sâu sẽ hấp thụ rất tốt sắc tố của sâu( mục đích chính của việc cho cá ăn sâu đó), còn grand sumo chỉ kích thích cho cá lên đầu thôi cho sâu ăn mình nghĩ nó ko hiệu quả lắm

14. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Còn theo em thì thức ăn nào cũng giống nhau cả thôi tùy thuộc vào cách cho ăn nữa, nếu là thức ăn khô thì phài ngâm mềm trước khi ăn và chỉ là thức ăn phụ thôi, nếu là các loại như tim gan bò thì chúng có huyết sắc tố làm cá lên màu và lại còn rất giàu protein nua lam ca lên đầu nhưng rất khó tiêu vì vậy phải xay ra và cho ăn lượng vừa đủ tránh làm dơ nước.Có người nói rằng thức ăn khô làm cho cá lên màu và đầu hơn thức ăn tươi thì đó là quan niệm sai lầm vì trong quá trình làm khô thức ăn thì hàm lượng protein và các chất dinh dưỡng đã bị giảm đáng kể.
    Còn bạn nào muốn cho cá lên màu đỏ thì cho ăn trứng tôm ấy, màu khỏi chê!

15. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    trứng tôm mua ở đâu dza65y bạn ??? giá cả thế nào bạn nhỉ ??

16. chu_cuoi

chu_cuoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đúng rùi đó,mình táng thành với ý kiến của bạn MARU,tốt nhất là cho ăn thức ăn tươi,mình thì thường cho cá ăn thức ăn chính là tim bò xay nhuyễn,rất tốt đấy,,màu cá ko bao giờ bị xuống cả,mình cung bit chỗ bán nè,các bạn muốn mua thì pm,mình sẽ chỉ chổ cho.

17. candyboy

Thích đã nhận:
    0
    hinh như là chúcuoi bán phải kô? mình thấy bạn có post wa thì phải kô bít dúng kô

18. thalu113

thalu113 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    chú cuội bán chứ ai, mình có ghé mua thử 1 bịch rồi thấy cũng rất thơm, cá thích ăn lắm , đang cho tụi nó ăn thử chưa biết kết quả ra sao , nếu mà đảm bảo chất lượng thì sẽ ghé mua tiếp