Cá ko chịu ăn thức ăn khô

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi cathyduong, 25/6/06.

1. cathyduong

cathyduong New Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chào các sư huynh sư tỉ
    em chỉ mới nuôi cá lan hán được hơn tháng nay (2 con này em nghĩ là còn nhỏ)
    1 con ăn uống rất tốt, nhưng màu sắc ko đẹp lắm
    1 con thì ko chịu ăn thức ăn khô, chỉ ăn lóc và tép thôi, màu cá thì đen, nhưng lúc đói thì tương đối đẹp
    giờ em phải làm sao dụ cho nó ăn......:confused:
    mong các sư huynh sư tỉ chỉ giúp, cám ơn nhiều :-*

2. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đối với con thứ nhất, bác cho nó ăn tăng cường thêm thức ăn hạt để phát triển tốt và ăn tép để phát triển màu mè, nhất là sắc tố đỏ.
    Đối với con thứ 2:
    Có 2 trường hợp
    1) Nếu là con mái thì rất hay đen ( hi vọng cá bạn không phải cá mái )
    2) Nếu đó là con trống thì hạn chế ăn cá lóc vì ăn cá lóc sẽ rất dễ bị đen. Nếu nó không chịu ăn thức ăn khô thì bạn cứ bỏ thức ăn khô vào trong nước chờ đến khi nở ra thì cho vào hồ, bóp nhẹ để nó chìm xuống nước cho cá ăn, nó sẽ từ từ ăn, có con thì chỉ bỏ viên thức ăn khô trên mặt nước, lần đầu nó sẽ nuốt và nhả ra, mấy lần sau thì sẽ ăn ngấu nghiến
    Chúc bạn thành công !

3. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cá đen cũng chưa chắc là cá mái.Do nó nhát thôi.Hạn chế cho ăn lại và cho ăn vừa đủ thôi.khi đói tự chúng sẽ mạnh dạn kiếm ăn mà.Thức ăn thì tép,cá trâm .....thức ăn hột cho ăn vừa phài thôi kẻo nó k ăn dơ nước.

4. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    2 con cá của cathyduong cũng giống mình đấy con của mình có con ăn rất xung thứ gì cũng xơi tuốt tuồn tuột con này thì lúc nó rất đẹp có lúc nhìn nó xấu chả hiểu sao nữa dùng đủ mọi cách chả thấy thay đổi(môi trường sống rất tốt ko có gì cho nó sợ hay là cái gì khác) đành tùy thuộc vào nó cứ như lúc vui thì nó đẹp lúc bùn thì nó xấu còn con thì ăn đồ tươi ko hạt thì 1 hột cũng ko chịu ăn dù đã bỏ đói nó 3-4 ngày nhưng nó vẫn cương quyết giữ vẫn lập trường ko xơi màu mè tuy ko được đẹp nhưng mà cũng tương đối.còn ai có cách khác chỉ giúp mình và cathyduong nha.

5. nhocli

nhocli Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cứ cho nó đói là nó ăn mà ! cá nhà mình dụ có chút xíu là nó xơi tuốt !

6. N0obSG

N0obSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ko chịu ăn thì bạn bỏ đói nó 1 ngày , sau đó thả vô,nó táp xong nhả ra ,chừng vài lần là nó nuốt ,khi nuốt nó sẽ nghiền ,mấy hôm sau thì..........chưa cho tay vào hồ nó đã nhảy lên......cá mình làm vậy đó.

7. vodaykieman

vodaykieman Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    COn thứ 2 bác cho nhịn đói 2 ngày đi. CHo đến khi nào bro ra mà nó cứ bu lại bro như điên thì cho nó ăn đồ ăn khô. Tập cho em nó ăn đi nếu ko mai mốt bận ko mua đồ ăn tươi đc là teo.

8. calvin171

calvin171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có 1 con ko chịu an thức an ko. Chỉ đòi an đồ tươi, nhất là tép. Mình đã từng bỏ đói nó 2 ngày, nó thấy là lại xin ăn, bỏ đồ kho vào nó chạy lên, nhìn hạt đồ khô, rồi lại quay xuống đáy hồ nằm tiếp, ko an. Bó tay con này luôn. Vậy là mình đành phải cho nó an thức an tươi tiếp

9. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Con nhà em lúc nhỏ vẫn ăn đồ ăn khô bình thường nhưng nuôi được 2 tháng tự nhiên trở chứng không thèm ăn thức ăn khô nữa, tuy là đã đổi loại thực phẩm khác như XO, Sumo... Em bỏ đói nó 4 ngày rồi đó, vẫn ko chịu ăn zì hết, chỉ ăn thức ăn tươi thôi, hix

10. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Con cá của nhà mình cũng cỡ 1 bàn tay, do người thân tặng cho. Lúc đầu khoảng 1 tuan cho ăn Sumo thì cá ăn rất tốt, bây giờ lại ko ăn, mình đã cho nhịn đói vẫn không có kết quả. Bây giờ nó chỉ ăn tôm mà thôi. Mình có 1 con cá cỡ 2 ngón khác, bỏ Sumo vào thì ăn lia lịa. Anh em có cách nào giúp mình được ko

11. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Cứ cho nhịn đói bác ơi, nếu nhịn 1-2 ngày mà không ăn thì cho nhịn luôn 1 tuần... chắc chắn sẽ ăn, nhịn 1 tuần chắc chắn sẽ không chết đâu, con la hán nhà mình có lần cho nhịn đến 22 ngày mà không chết đó bác :)

12. suno

suno Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng vừa tậu 1 con super red, về nhà nó ko chịu ăn thức ăn bột, chỉ đòi ăn thức ăn tươi thôi,để bỏ đói nó thử xem sao

13. daugu_chudep

daugu_chudep Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán nhịn đói rất giỏi nếu cá nhỏ thí bỏ đói 2 ngày đến 4 ngày nó đói nó sẽ ăn thôi đừng lo lắng nhé

14. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    1 tuần chỉ nên cho cá ăn cá lóc 1 lần thôi vì ăn nhìu quá cá sẽ bị đen..tôm tép khi cho ăn phải lột sạch vỏ và bỏ đầu(tôm tép thì mỗi ngày cho ăn bình thường)
    bạn nên cho cá nhịn đói 1>2 ngày ko cho ăn(cá sẽ ko sao đâu)rùi sau đó bạn thữ thả 1 viên thức ăn khô vào xem cá chịu ăn ko nếu ko chịu ăn thì cứ cho nhịn típ 1>2 ngày nữa cá sẽ ăn mà thôi..nếu cá còn nhỏ thì còn hy vọng cá sẽ ăn nếu lớn quá mà đã quen với cách ăn đồ tươi sốn gthi2 cho dù bạn bỏ đói thế nào nó cũng ko ăn thức ăn viên
    và nên mua viên phù hớp với kích cỡ của miệng cá để cho cá dễ ăn hơn.
    chúc bạn thành công

15. lahua_trang

lahua_trang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    rất dễ bạn à , cho nhịn đói 1 tuần là ...ăn liền à ^^ còn hok chịu ăn nữa thì...cho mình nha ^^

16. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xem xem thức ăn có phải là hàng thật ko đã? hàng thật mà vẫn ko ăn thì cho em nó đói, ngày cứ thả vào 2-3 viên thức ăn khô... ko ăn thì vớt ra cho con khac ăn
    cứ thế mà dụ em nó..