Cá ko chịu ăn.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ComeBack, 4/8/10.

1. ComeBack

ComeBack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mấy anh cho em hỏi, chim dù ăn gì, em mới vác về bể 2 con to bằng nguyên bàn tay, mấy ngày nay không chịu ăn gì, thức ăn hột, tôm, nghêu, xà lách, rong cũng ko chịu chịu ăn. EM thấy cái bụng nó dẹp lép, bóp sát lại giống mấy người suy dinh dưỡng mà sót ruột quá, thêm 1 con nữa cũng ko chịu ăn, em cũng không biết tên nó là gì, mà nghe nó thuộc họ đào, cho ăn gì cũng ko ăn http://img294.imageshack.us/img294/74/indexnob.jpg . Còn mấy con thù lù hôm bữa vác về thì bữa nay nhìn kĩ nó bị nấm mới chết, mà bọn nó ăn xà lách như điên, em bỏ xà lách vô nó rĩa như hạm ấy mà người tụi nó toàn là nấm trắng, ai biết cách trị chỉ dùm em với. Thêm cái nữa là ai biết tiệm nào có hàng về nói nhỏ em với =P~ mấy bữa nay đảo lòng vòng Cao Quý, Huỳnh Văn Bánh, HC thấy còn le nghoe có mấy con, còn Tân Đai DƯơng hình như nó dẹp tiệm rồi, em nghé mấy lần thấy toàn đóng cửa, hôm qua đi kiếm cái tiệm cá biển Nam mà muốn chết luôn, nó ở đường cách mạng mà em tưởng cách mạng tháng 8 làm đảo lòng vòng hoài mà không thấy, về xem lại bản đồ mới biết nó ở múc quận Tân Phú :-S.[​IMG]

2. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình cũng là người mới chơi thôi không biết nhiều, nên cũng chỉ nói đại khái là cá mới thả thì nó chưa an ngay đâu, nó lạ nước đấy, mà cá bạn vậy mình nghi nó cũng sắp tiêu rồi còm cõi vậy là die. cách trị nấm bạn ra ngoài tiệm thuốc mua BEN-FORT hay METISOL mà phải bắt cá ra cái hồ khác rồi hay chữa. còn thiếu gì mấy anh chỉ thêm cho bạn

3. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    sắp die :( nghe bạn nói làm mình đau lòng quá :crying:

---------- Post added at 12:53 PM ---------- Previous post was at 12:52 PM ----------

nguyên bầy vừa thả, bọn nó đều chịu ăn hết rồi, có cặp chim dù với con đào là chưa chịu ăn thou sad

4. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Chim dù với con họ đào đều ăn san hô mềm đúng không bạn Come Back

5. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    mình cũng ko biết, mà ko thấy mấy con chim dù ăn san hô hay gì hết, có mấy con đào thì ăn bấy san hô của mình rồi, ăn luôn cả quỳ với bèo. Có duy nhất con đào mà mình post hình ở trên với 2 con chim dù là ko thèm đụng vô cái gì hết mới buồn.

6. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    @ComeBack : cá bác mới mua về thì ít khi nào ăn liền lắm + thêm chất lượng nước trong hồ ko tốt cá sẽ bỏ ăn thôi, hồ bác đang bị nấm thì đừng nên cho ăn TĂ tươi nửa sẽ ko tốt đâu, nếu cá chịu ăn cải thì cứ tiếp tục để duy trì sự sống cho em nó, còn bệnh nấm thì nên coi lại mấy topic trước có nói rất nhiều về chuyện này. Bác cừ bình tỉnh và chờ đợi cho hồ ổn định đi rùi bổ sung cá tiếp, chúc bác có hồ khỏe đẹp
    tiệm cá Biển Nam là tiệm bán sỉ nên rất khó mua, tiệm TĐD thì dời ở đường 3/2 gần Maximax, bác thử ghé tiệm Hải Hoàng ở Trường Chinh và Trùng Dương ở Xuân Hồng đều ở Tân Bình ở đó có về cá, SH thường lắm đó
    @PARASUCO : em dù là họ Tang nó chỉ ăn rong rêu thôi, còn em đào thì nó mới ăn SH

PARASUCO thích bài này.
  7. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Mấy cái vụ nấm, theo em bác cứ để nguyên trạng. Con nào đi thì đi, không sờ mó zì cho khoảng 1 tháng chờ hồ khỏe rồi thả típ, Bác càng chữa và càng thả cá thì cá vẫn chít thôi à

8. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    bây h` nhìn con dù không ăn gì cái bụng lép xẹp, nhìn mà xót quá :(
    Chẳng bù với con mặt khỉ, mới mua tiếng trước tiếng sau ăn liền :(

Last edited: 4/8/10
  9. pipiloveruchita

pipiloveruchita Member

Thích đã nhận:
    10
    Ngày mai ở Trùng Dương có về cá đó anh :)
    TĐ D thì nó ở khu liên hợp gì gì .. tên nghe hoành tráng lắm đường 3/2 kế siêu thị Maximax . em vừa ghé hồi nãy .. thấy nó có nguyên con cá mập ... lấy đt chụp đc vài tấm ;))

muoivankhatmau and PARASUCO like this.
  10. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Trùng Dương về cá quan trọng là cá gì để mua nhỉ . Nếu hàng hiếm mà không mua được thì phí . Mai ai biết cập nhật giúp nhé . Thấy bảo chim sâu khó nuôi, nhìn đẹp quá mình mua 2 con rồi, ai biết nên cho chúng nó ăn gì không chỉ giúp mình với .

Last edited: 8/8/10
  11. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    hic buồn quá, đến h` cá vẫn chưa chịu ăn, còn con thù lù sáng thứ dậy không thấy nó đâu, mở đèn lên tìm thì thấy nó die trong hốc đá, chán nãn thiệc :crying:

12. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hồ của bạn nuôi lâu chưa. Nghe tả sao giống nuôi nhưng hệ vi sinh chưa ổn định hay sao đó. Khi môi trường mà tốt thì cá không bị stress, sẽ không bỏ ăn. Mặc dù đó chỉ là một nguyên nhân nhỏ để cá bỏ ăn nhưng ngược lại, môi trường nước ổn định hay chưa là một điều vô cùng quan trọng. Mình cũng đã bị một lần, tới bây giờ vẫn khắc phục hậu quả chưa hết. hichic. Vài lời chia sẻ..................

13. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Bể nhà mình nước tốt nên cá vè như con hoàng hậu 6 ngày nay lúc cho ăn nó đều chưa ra ăn , tắt đèn nó mới lượn lờ vậy mà chẳng sao . Chắc do chất lượng nước chưa ok thôi.

14. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    bể được 4 tháng rồi, mấy con cũ cho ăn đều ăn tất, mặt khỉ hay bắp nẻ vừa thả về, đến tối cho ăn là táp liên tục. Chỉ có chim dù với con raccoon butterflyfish ( ko biêt tên tiếng Việt ) là không chịu ăn, lúc trc có nuôi 2 con dù vàng cũng bị tình trạng như vậy, không chịu ăn và cuối cùng là chết vì đói. Gặp sáng nay mới die con thù lù nữa, không biết cách khắc phục sao đây.

15. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Con chim sâu nó ăn gì nhỉ, liệu thức ăn công nghiệp nó có ăn không hay mình phải chế riêng thức ăn cho nó .

16. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    chim sâu em thường cho nó ăn nghêu, tôm. Thức ăn công nghiệp với xà lách em có cho thử nhưng thấy không ăn, mà con này thuộc họ phá san hô mà, ở nhà nó phá banh mấy cây quỳ của em. Bể bác nhìu san hô vậy không khéo làm mồi cho nó mất. Nãy có buộc thử mấy con ngêu vào bể, để lâu trong ngăn đông của tủ lạnh quên lấy ra, lúc lấy ra nó bốc mùi không chịu đc, thả đại vào bể thì thấy con chim dù lại ngửi ngửi, rồi cũng rỉa mấy miếng, mừng ơi là mừng. Còn con đào kia thì cũng lại nhìn nhìn mà nhìn mấy con kia đớp dũ quá, thấy nó nhát nhát không dám đớp.

---------- Post added at 07:52 PM ---------- Previous post was at 07:47 PM ----------

Àh nhân tiện, có ai biết ngoài Hồ Cốc có các địa điểm bán cá biển nào không, em tính mở quán nhậu ngoài đó, tính làm 1 bể nui phong thủy đó mà.

17. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Ngoài có hoàng đế nó ăn tôm ra, vứt ngao vào thì mấy con nó dỉa , thức ăn công nghiệp với sà lách chúng nó cũng ko ăn . Tình hình có vẻ căng quá .

18. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    nó ăn hết anh ạ, công nghiệp hay nông nghiệp thủy sản gì miễn là cho cá ăn đc. cá anh mới bắt về nó vẫn chưa quen nên chưa dám mò ra ăn , đợi vài hôm nữa cho quen rồi nó sẽ ra ăn thôi

PARASUCO thích bài này.
  19. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Ừ những thức ăn nào mà người ăn được thì cá cũng ăn được mà:laughing::laughing::laughing::laughing:

20. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    em này là o Tân Đại Dương o đường 3/2. Ko hiểu sao ông nghĩ sao mà nuôi được em này trong cái hồ chút xíu.