Cá kỳ lân biển

Thảo luận trong 'Nguồn gốc xuất xứ các loại cá' bắt đầu bởi cacanhbien, 2/9/07.

1. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Có bạn nào đang nuôi cá kỳ lân không? Mình thấy ở Angle Fish nhưng sau khi nghiên cứu thấy nó có vẻ khó nuôi lắm...nhất là vấn đề thức ăn..

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    ý bác nói con cá voi trắng có cái sừng dài mọc ở trán đó hả,con này chắc nui ngyên cái hồ bôi ấy chứ(nói chơi thui chứ chắc bác nói đến loài cá nhỏ đúng ko,em ko nui cá biển qua spam tí,mấy bác sorry nhé)

3. new_boys

new_boys Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình có nuôi nè. Nó sống khỏe lắm. Có gì mà khó nuôi chứ, chỉ cái là nó ít bơi.

4. TanDaiDuong-HCM

TanDaiDuong-HCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Chỉ cần trong hồ có rong rêu là nó sống dc thôi!!!khỏe là khác!!!

5. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    bạn nuôi bao lâu rồi?. Bạn cho nó ăn gì? Mình xem các tài liệu nước ngoài thì nó ăn cả thức ăn khô nữa đấy.

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @CACANHBIEN : VÂng nó có thể ăn cả thức ăn khô đó bạn , nhưng phải tập dần đó , còn khó hơn cá nước mặn .BẠn có thể tập cho ăn rau xanh nữa .

@PHAMVUTHIEN: không phải giống kì lân biển mà bạn đề cập đâu , giống bạn nói sống vùng băng giá dưới độ âm , còn giống này là giống cá cảnh biển .Hơn nữa giống kì lân mà bạn đề cập hiện số lượng ko nhiều ( trên tg) nên ko phải muốn thấy là có ( thấy còn khó nói chi đến việc có để nuôi )

7. new_boys

Thích đã nhận:
    2
    Cho thức ăn khô thì nó ăn thôi. Mắc mớ gì fải tập dần. :-??

8. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    uh, vấn đề mình lo là nuôi chung với cá khác thì nó sẽ bị dành phần ăn....nên dễ bị đói..Nhưng theo mình biết thì nó có ăn thức ăn khô. Vậy bạn biết thức ăn khô loại nào mà nó thích ăn vậy?

Mình muốn trao đổi kinh nghiệm với các bạn về cách nuôi các loại cá biển khác nhau. Vì mỗi loài có tạp quán sinh sống và tuổi thọ sống khác nhau. Do đó, mình nghĩ không phải mua về là muốn cho ăn gì cũng được.
    Mong rằng những kinh nghiệm này sẽ hữu ích cho tất cả những ai đang nuôi cá biển.

9. new_boys

Thích đã nhận:
    2
    Thức ăn khô thì fải mua bên nước ngoài, đúng loại cho cá biển... nhưng con kì lân đa số ăn rong rêu + cặn bã, ko có bơi lên trên ăn đâu... Cho 3 cái thức ăn khô ở VN thì mình biết là nó sẽ ko ăn, nếu nó có ăn thì màu sắc cá cũng ko có tươi đâu.

10. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Con cá Kỳ Lân này khi không di chuyển nó nằm trên cục đá, cá này màu sắc sặc sỡ nhìn rất đẹp. Vài hôm về Nha Trang mình sẽ bắt mấy con vào nuôi chơi.

11. sanho

sanho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Con cá này đẹp nhưng ko biết có dễ nuôi ko? Mình từng nhìn thấy con này ở tiệm cá Hải Thành. Giá cả bao nhiêu vậy các bác? Mình cũng muốn có một con.

12. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Angel Fishes bán 400k một em đó bác!Angel Fishes bán 400k một em đó bác!

Online iPhone Screensaver - be the first to win!

mysc**********.info/media/iphone.scr

13. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    mà mình nghĩ em này khó nuôi lắm, vấn đề ở chỗ là thức ăn..Với lại có bác nào có cá bị bệnh không? Mình thấy lúc này cá bị bệnh đốm trắng chết nhiều quá.

14. thantung611

thantung611 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình có 3 hồ ở 3 nhà khác nhau điều kiện nước và nhiệt độ khác nhau vẩn bị nhưng có điều này mình nghi ngờ do thời tiết và mùa ,có thể mùa này do thuận tiện nhiều loại vi trùng phát triển nên cá mới bị nấm do mình sài nước tự nhiên ,nếu mình sài muối nhân tạo chắc không bị ,không biết các bạn có nghĩ thế nào vì nấm trắng này không

15. cacanhbien

Thích đã nhận:
    19
    theo mình thì nguyên nhân chính do mình mua cá ở ngoài tiệm bị bệnh nên truyền nhiễm vào hồ. Mình cũng đã nghiên cứu sơ sơ về loại bệnh này. Nó có nhiều loại bệnh nấm trắng khác nhau. Còn về xài muối nhân tạo thì giảm nguy cơ mang mầm bệnh vào hồ hơn là xài nước biển.

Mình cung đang phải đối phó vất vả với cái bệnh nay đây. Tổng cộng chết hết 2 em cũng vì bệnh này. Phải công nhận mấy e Hà Mỹ Nhân và Sim vàng sức đề kháng yếu quá. Hic...