Cá la hán lột như thế nào ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi phamvuthien, 27/9/07.

1. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mấy bác trên này có bít cá lớn như thế nào thì lột ko?điều kiện để cá mau lột là gì?Việc lột thì có lợi hay hại?(nghe nói cá lột xong tốt hơn cá chưa lột,ko biết đúng ko)Cá la hán đúng nhìu vấn đề để học hõi thật.Bác nào có kinh nghiệm chuyện này xin chỉ giáo giúp:D

2. levan

levan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vấn đề này mình cũng định hỏi. cám ơn bạn nhiều....

3. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lột hay ko là do gien di chuyền của một số cá cha hoặc mẹ ( một số loại lột ) chứ ko phải là loại nào cũng lột đâu bác

4. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    bác còn bít thêm vấn đề nào khác ko,như là cá lột với cá ko lột thì con nào tốt hơn hay như nhau,tốt như thế nào.Mà bác có chắc do gien ko,cho em một vài ví dụ thử xem(loài nào ý).Thanks

5. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình nghe nói cá mà bị lột thì mất hết giá trị rồi vì cá sau khi lột xong thường thì chỉ có 2 màu vàng và đỏ thôi. Cũng có trường hợp do đột biến ghen nên khi cá lột xong sẽ trở nên đẹp vô cùng. Mình cũng nghe người khác nói thôi có gì sai sót mong các bác bỏ qua cho!!!

6. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tùy con thôi bạn............. có con lột xong nhìn rất đẹp......... có con thì lột xong rồi...... người ta ngâm giấm(xấu quá)!!!!!!!!!

7. dc74

dc74 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình biết thì giống cá hay lột nhất là Surprim. Giống này khi lớn lên sẽ lột ra trắng, rồi lột tiếp ra 2 màu : Nếu ra màu đỏ là khỉ đỏ, nếu ra màu Vàng là Hoàng kim.
    Ngoài ra còn có thể có giống khác cũng lột màu là do biến đổi hay đột biến gien.
    Kiến thức mình nông cạn xin đc chỉ giáo thêm.....

8. hoangtho117

hoangtho117 Banned

Thích đã nhận:
    0
    mà sao cá lột lại khỏe hơn được nhỉ?Tại thấy đa số mấy con động vật kể cả con người mà bị đột biến gien là yếu, dễ bệnh hay die lém

9. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cẩn thận bạn ơi.

Mình xin nói thêm là có giống lột màu là do gen biến đổi màu thừa hưởng từ cha mẹ.Thường là từ mẹ.
    Tuy nhiên, trong quá trình trưởng thành thì mình thấy cá từ bột bắt đầu lên chữ ( hoa văn mực ) rồi châu, rồi sẽ là màu ( Riêng dòng King thì từ nhỏ châu đã thể hiện rõ đẹp ).Khi còn nhỏ, màu của cá chưa phát huy nên hơi nhạt, khi lớn, nếu được nuôi đúng kỷ thuật, màu của cá sẽ phát huy đầy đủ. Có trường hợp cá biệt thì màu và châu của cá khi lớn không giống khi còn nhỏ như 2 dòng King Đại đế và King Hoàng đế trước đây.
    Còn Supreme và Hoàng Kim là 2 dòng cá hoàng toàn khác nhau bạn ạ.
    Màu đỏ của Supreme ( Thần tài đỏ ) phụ thuộc rất lớn vào độ pH, áp suất nước, nhiệt độ nước, sự yên tĩnh, ánh sáng. Nếu Supreme bị màu trắng như bạn thấy thì coi như bị tuột màu do không đảm bảo các điều kiện trên.
    Lễ hội sinh vật cảnh 2-9 vừa qua, Kala có trưng bày 2 con Supreme với giá là 1000 USD và 1200 USD, các bạn có thể tham khảo tại cửa hàng đó.

10. DATA

DATA Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ai đó cho mình biết những giống cá nào có thể lột không?

11. thanhliêm

thanhliêm Guest

Giống Hoàng Kim ở nhà mình nuôi, thì con mái lột trước, lột từ khi bằng 2 ngón tay, còn cá trống thì mang châu bền hơn, có con to hơn bàn tay mà chưa lột nữa đó, đã làm cha mấy lứa rồi luôn! Loại này khi lột sang màu trắng/ cá mái và màu vàng cam Mỹ/ cá trống, sau khi lột xong sức khỏe của chúng không có gì thay đổi cả! Vì mình là dân làm ăn nên khoái mấy con cá có màu đỏ hoặc vàng mà lị!

12. nguyenpro

nguyenpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình biết thì những con nào mà mẹ nó là RedTexas thì khả năng khi lớn lên bị lột là khá cao.

13. KhanhVy

KhanhVy Active Member

Thích đã nhận:
    5
    hix pác hỏi gì thế hả, lột rùi thì nó còn cái gì nữa mf nhìn hỉ. :D

14. luckyfish

luckyfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác nào có kinh nghiệm về kingkamfa cho biết nó lột như thế nào không? vì minh mới mua cá bột nên thấy nó châu không nhiều. vậy khi lớn lên nó có châu trên đầu không?

15. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhân tiện cho mình hỏi luôn là dòng Kim cương xanh có lột ko nhé, thanks trước!!

16. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    cám ơn mấy bác,góp ý nhìu .Em hỏi thêm,nếu cá lột xong thì cá bung đầu dễ hơn hay sao,trong thời gian lột có cách nào giúp nó lột mau ko,thời gian lột xong là bao nhiu

17. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo em đc bik cá lột trước đây là 1 hiện tượng lạ và đc rất nhiều người ưa chuộng nhưng sau 1 thời gian dài cho đến nay cá lột đã ko đc nhìu ngưởi wan tâm vì đa số ai nui la hán ngoại trừ cái đầu thì mọi ngườii thik nó có nhìu châu,chữ và màu đẹp nên giống cá này trở nên mất giá trị hơn trc' đây.Nhưng có 1 số con sau khi lột xong sẽ có màu sắc rất đẹp và Đặc Biệt nên giá cao trên trời.Còn về việc rút ngắn thời gian lột thì nên cho nhìu muối vào hồ hơn trước,khoảng 1.5 lượng muối thường bỏ:)