Cá La Hán 2 tháng 3 tháng lên đầu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cobe, 26/2/07.

1. cobe

cobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sorry vì là dân Công Nghệ thông tin mới qua 4 rum nên Mình ko biết 1 số kĩ năng làm Cá La Hán lên đầu và màu có cao nhân nào chĩ giúp mình 1 tay được ko:confused:

2. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    2 tháng, 3 tháng thậm chí cả năm cũng không lên đầu với các trường hợp sau
    Chỉ nói cá trống thôi nhé
    - Cá đầu xương hoặc bản thân con cá đó không có tiềm ẩn khả năng lên đầu
    - Chăm sóc không đúng cách
    - Cá bị đẹt

Muốn nuôi cá lên đầu thì điều kiện bắt buộc là con cá đó phải có chất lượng + cách chăm sóc tốt
    Không ai dám tự xưng mình nuôi con cá nào cũng lên đầu 100% đâu bạn, phần may mắn nó chiếm đa số
    Cứ nuôi vài con cá và 1 ngày online vào ABV vài tiếng thì bạn sẽ tích lũy được khối kinh nghiệm đấy

3. hugo

hugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    "cá bị đẹt" là bị sao vậy bác Duongnguyen???
    Em cũng mới tập chơi nên cũng chưa có nhiều kinh nghiệm cho lắm

4. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    anh Duongnguyen nói đúng đó ,bạn nên nuôi vài chục con nếu là cá bột chứ vài con kg hi vọng đâu anh DUongnguyen ha hihi
    còn chọn cá có đầu cỡ 2 ngón mà bạn kg biết cách chăm sóc đầu nó kg những kg to lên mà còn xẹp đi đó bạn
    thử đi rồi có kinh nghiệm à

5. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Vấn đề huyết thống chiếm tỉ lệ quan trọng, kế đến là hên xui khi chọn lựa, rồi sau cùng là chăm sóc. Cá 2 tháng 3 tháng lên đầu củng được, nếu cá bố mẹ giống tốt và nuôi đúng kĩ thuật thì sẽ lên đầu. Còn đầu to hay nhỏ còn tùy. Nói chung u lên một cục là mừng rồi, hehe, đừng có nhìn thấy mấy con cá cỡ vài ngàn $ mà so sánh, sẽ thấy nãn ngay.

6. cobe

cobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thx các Bác nhiều nha :D CHú em cho cá La Hán con lớn hơn cá bột 1 tý :( khoãng 4 con . em về nuôi đúng 2 tháng gần 3 tháng :D . 1 con die còn 3 con kia sống khỏe
    Nhưng 3 con còn sống thì khác nhau rõ ràng lắm huhu
    1 COn Bự nhất gấp đôi con bự nhì , còn con thứ 3 khõi nói hình như nó không lớn hơn 1 tý nào huhu . Mắc dù em nuôi và châm sóc nó giống nhau ( hồ chung , lượng thức ăn giống nhau :()
    Hôm qua và hôm nay thì con Bự nhất trong 3 con cái đầu nó lên được 1 tý :D . EM mừng quá vào 4 rum lục gần 6 tiếng thì chọn ra vài cách làm nó lên đâu nhanh và to hơn nữa :D đang áp dụng chứng nào kết quã tốt em post hình cho các Bác xem nha:D

7. zZHoaCoTuZz

zZHoaCoTuZz Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi , bạn cho mình link cách làm cho nó lên đầu nhanh đi , mình cũng đang rất cần nhưng ko biết kiếm ở đâu hixxx

8. hoangthach

hoangthach Member

Thích đã nhận:
    0
    Trước tiên Cobe phải tách 3 chú ra ở riêng. Nếu kg chú bự nhất sẽ thịt chú nhỏ nhất và theo mình khi nuôi riêng Cobe dễ huấn luyện hơn và cá mau lên đầu. Lưu ý cá càng sung, càng dữ thì đầu có khả năng lên nhanh, còn đầu to hay nhỏ thì Bác Duong Nguyen đã chỉ rồi. Chúc Cobe có 1 chú cá đẹp.

9. cobe

cobe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bác em nuôi hồ khoãng 6 tấc có kiếng chặng tách ra làm 3 nuôi từng con giống tiệm vậy :x giờ thì bõ chú bự nhất vào hồ 6 tấc mới mua cho ỡ riêng rùi :D

Cá lơn nhanh lắm các Bác ơi nhưng buồn 1 nỗi đầu nó lên nho nhõ vuông góc với thân hình cá àh chưa khôn to hơn được ~X( mà em mua 1 con cá nhựa bõ vào nè + 1 cái kiếng cho nó xoi nữa ăn toàn là tep + cá không àh không có ăn thực phẫm vậy mà đầu không lên . Em đang định kiếm 1 thức ăn cho cá lên đầu hồi chiều có ra tiệm rùi ông chủ nói có cái hũ cũa đài loan 110k và hũ việt nam 12 k=P~ em mua hũ 12k về cho an rùi chắc 1 tuần sau nếu không có kết quã thì qua hũ 110k vậy:blushing:

10. hoahahuyen

hoahahuyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    @ Như Bạn Duongnguyen đã nói rồi : Giống cá tốt + chăm sóc tốt = Cá đẹp.
    Kinh nghiệm của mình thì trong hồ không bao giờ thừa mồi, nếu Bạn cho ăn Cá sống, sống tép vãn thẩy vào từng con, cá ăn thì cho vào tiếp không ăn thì ngưng ( Cá dạn rồi Bạn cho cả nắm vào nó vẫn làm sạch), nhằm tập cá dạn người, tôi thì lại cho ăn bằng tép đông lạnh. Bạn phải thường xuyên dợt cá bằng tay không, hoặc kiếng soi rà qua rà lại( không máng cố định), vị trí để hồ cũng có ảnh hưởng đến những chú Cá mới về, hay Cá chưa dạn người, Hồ để làm sao Cá có thể thấy bóng người từ xa tiến đến, chứ không xuất hiện bất ngờ cạnh bên!
    Thế nhưng : Giống không tốt + chăm sóc tốt = vẫn xấu hoài.
    Chúc Bạn Con Cá sau đẹp hơn Cá trước!!!!

11. TMT

TMT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có một em mà đã 2,5 ngón rồi vẫn chưa bu đầu, xin các huynh đệ cho ý kiến

12. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    TMT cho xin cái hình để coi thử cá của bạn như thế nào, như vậy mới nói được, giống không tốt thì nuôi rất khó lên đầu. À mà trước tiên coi thữ trên vây trên của cá có chấm đen nào không, nếu có thì xin chia buồn, 90% là mái rồi, nuôi tới già cái đầu của nó củng có 1 xí. Còn nếu không thì coi lại nước nôi, thức ăn v.v và v.v :D