Cá La hán Ăn cái gì rẻ tiền nhất

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Tran Mong Lan, 7/5/07.

1. Tran Mong Lan

Tran Mong Lan New Member

Thích đã nhận:
    0
    :sick: Tôi có một con cá La Hán khoản 50g , cho ăn cơm nó không chịu ăn, vậy thì cho nó ăn cái gì rẻ tiền nhất mà nó vẫn sống và mau lớn

2. Nhoc-Mos

Nhoc-Mos Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi,cho cá la hán ăn cơm sao mà nó lớn nhanh đc,mà bạn phải cho cá ăn đủ chất dinh dưỡng nó mới mau lớn và đẹp đc chứ,nếu bạn thích cho ăn đồ rẻ tiền thì ngoài mấy tiệm cá có bán thức ăn khô,5000đ 1 hũ nhỏ đó,nhưng mình ko bảo đảm nhé.Chúc cá bạn mau lớn!

3. lephuoc

lephuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nêncho ăn tép là tiết kiệm nhất 100gr khoảng 4-6 ngàn,cách cho ăn :bỏ gai đầu và đuôi( vì có thể làm tổn thương cá) cho cá ăn ngày 2 cử sáng chiều,mỏi lần cho ăn không nên cho ăn no (1 con tép bằng tay út có thể chia làm 2-3 phần) bạn có thể tìm hiểu thêm khi vào diển đàn cá lahan

4. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe, lần đầu tiên có bác cho cá La Hán ăn cơm. Sao mà cá nó sống nổi, cá La Hán nó phải ăn thịt nó mới lớn và có màu được.
    Bác muốn tiết kiệm tiền thì bác ra mua 5000 tôm được 100g, bác về bỏ vỏ và đầu chỉ còn có thịt, gói bỏ vào ngăn đá tủ lạnh. Khi cá đói thì cho ăn 1 tí. Cá bác mới có 50g thì 1 ngày ăn 10g là hết sức. Như vậy 1 ngày hết có 500 tiền đồ ăn cá. Như thế cá vừa đẹp, lên đầu mà lại mau lớn. Nó lớn rồi mình tính tiếp. Chúc bạn thành công

5. foxy

foxy Member

Thích đã nhận:
    0
    có một cách rất hay là tự ra hồ vớt tép cho nó ăn đỡ tốn tiền
    !!!

6. vietkhoa151986

vietkhoa151986 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn cho mình hỏi.cá cỡ 1 ngón út thì cho ăn gì.Mình bỏ tép văm nhuyễn vào nó kg ăn,bỏ trùng chỉ thì có thấy nó rỉa nhưn gsau đó lại phun ra.Thấy cá chả lớn gì hết mặc dù rất khỏe mạnh

7. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ngón út của mình mình cho nó ăn cá lóc con + TOP + lăng quăng "nhà trồng được" :D

8. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hehe, bác nuôi lớn mà không cần đẹp thì khỏe re.
    Mua chục con cá bột về thả trong hồ xi măng lớn
    (giống hồ nuôi cá Koi đó!) cho ăn linh tinh...khi lớn lên xấu
    đến nỗi không mún nhìn nó luôn...:)

9. lythong

lythong Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn chịu khó đi vớt trùng chỉ về cho cá ăn, vậy là vừa đở tốn kém, vừa đủ chất.

10. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mua gan bò bằm ra cho nó ăn, hok bít gan bò có rẻ ko ta:(

11. conitquy

conitquy Member

Thích đã nhận:
    0
    HEHEHE!ban cho ăn cơm là hơi tốn kém rồi đó !cá la hán có phải con bống đâu mà bạn cho ăn cơm. Bạn nên để chú cá của bạn vào 1 cái hồ bằng nhôm hình trụ tròn ,sau đó cho ít nước vào, bỏ thêm chút muối ,đường,bột ngọt rồi đun sôi lên thành cái lẩu ăn quách cho xong ,chứ nuôi cá mà sợ tốn kém thì nuôi làm gì?

12. thekingkamfa

thekingkamfa Member

Thích đã nhận:
    0
    nói thế đâu được ! người ko có kinh phí nhưng đam mê là đam mê ! Nhưng mình thật sự pó tay khi bạn cho cá ăn cơm đó ! mình khuyên bạn nên chịu khó mua hủ thức ăn khô hiệu color loai crow cho nó ăn dặm khoảng 10 ngàn à ! 85gr ! mỗi ngày mua 2000 tép cho nó ăn , cuối tuần đổi món cho 2000 cá lóc con ! thức ăn khô cho ăn khi bạn ngồi ngắm nó thôi , chủ yếu là cho ăn ngày 2 buổi , 2000 tép là ăn được 2 buổi ...! thấy bạn cũng đam mê cá mình chỉ góp ý cho bạn nhiêu đó thôi ! Chúc cá bạn mau lớn nha !

13. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bác muốn đỡ tốn kém thì xem ở gần nhà có cái kênh rạch nào, ra đó mà vớt cá mây triều - nó là cá 7 màu ở mương, trông giống 7 màu lắm nhưng không có màu mè j hết. Vớt khoảng 1 buổi sáng thì con cá 50g của bác chắc phải ăn 1 tuần mới hết.
    Hoặc là bác nuôi cỡ 10 đôi 7 màu cho nó đẻ, lấy cá con cho ăn, cách này thì phải đầu tư ban đâu nhưng dễ thực hiện.

14. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Ừ,nuôi cá 7 màu để làm mồi cũng là cách nhiều người áp dụng đấy!!!!Tuy nhiên k thể ngày nào cũng cho ăn đc vì nếu thế thì bạn phải nuôi cá 7 màu thật nhiều để ......đẻ cho kịp....hehehehehe
    Nếu bạn nuôi đơn thuần để ngắm cho vui nhà cửa thì có thể mua mấy cái hủ thức ăn hiệu Kaokui giá rất rẻ về cho ăn,bổ sung thêm cá chép (2k cá chép có thể cho 1 con ăn 2-3 ngày tùy lượng thức ăn bạn cho),hoặc làm như bạn wusong đấy!!!
    Còn nếu muốn có 1 con cá đẹp thì bạn phải cố gắng đầu tư và chăm sóc nó,dĩ nhiên phải mất tiền hơn rồi!!!
    Chúc bạn tìm đc phương án tối ưu!!!

15. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng có cách hay nè đang vào mùa mưa tối bạn để 1 xô nước ngoài trời vài ngày sau bạn thấy có con gì trong xô thì vớt lên cho cá ăn ( lăng quăng )

16. king_anhvip

king_anhvip Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Muon cho ca ăn thức ăn rẻ tốt nhất là cho hắn nhịn luôn để khỏi tốn đời tuổi trẻ.