Cá La Hán ăn ít...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lamvuduy, 11/10/06.

1. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Các bác có kinh nghiệm giúp mình với. Con Châu rồng của mình nuôi từ 3 ngón lên bằng bàn tay rồi khỏe lắm, tự nhiên mấy ngày nay : ăn ít, bơi chậm chạp, nhút nhát thường núp ở gốc hồ, màu thì đậm đen. Huhu không biết nó bị bênh gì nữa. Bác nào biết làm ơn chỉ cách giúp. Củm ơn các nhiều.:crying:

2. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    bạn nên xem kỉ lại cá mình ! nhất là hai bên vây bơi của cá ! tôi chắc là cá bạn đã bị nấm vây rồi ! nên mua thuốc trị mau lên !

3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Bạn quan sát kỹ mà trên thân thể cá không có gì đáng ngờ thì cắm sưởi và tắt đèn, tiếp theo là kệ nó :D. Nếu thấy căng quá thì gửi ra Hà Nội tui nuôi hộ :D

4. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    bác hảy quan sát kỷ vào. xem cá có bị nắm không. phân nó có trắng không. nước có đục lắm không ( thay nước mới). cho muối nhiều thêm vào. bụng cá có bị sình không (bệng sìng bụng).cuối cùng không cho ăn nửa, cho nhịn đối 1-2 ngày thử côi nó có sung lại không.

5. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Mình xem kỹ rồi mình thấy ở phần rìa của đuôi và chót của vây trên có dấu hiệu giống như bị lá cây bị ngâm nước nhũng ra vậy đó không biết có phải bị "Thối vây không"?. Nước thì khỏi nói mình kỷ lắm mỗi ngày điều hút phân của nó ở đáy hồ ra khoảng 1/3 hồ. Máy lọc loại có thổi oxy đạt trong hồ luôn thì chạy 24/24.

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Keke,nguyên nhân có thể nằm ở đây chăng ?hút chất thải mổi ngày là điều tốt,nhưng kèm theo thay 1/3 hồ/ngày thì e không ổn,chưa rõ chất lượng nuớc bạn thay vào như thế nào(nước đã "phơi" qua đêm chưa?,pH có thấp quá không?) nhưng với tần xuất thay nuớc mới như vậy thì cá ko nhát mới lạ bạn ơi.Cá bị tưa đuôi,tuột nhớt,xếp vây ...đôi ki cũng vì nuớc quá "sạch" nữa.
    Hướng giãi quyết có thể là để cho cá yên ổn,ngưng thay nước kiểu như vậy,bít cái phần thổi oxy của máy bơm đi(nếu hồ nhỏ mà thổi nuớc vòng vòng như vậy thì càng nguy) và...để mặc nó,chúc may mắn.

7. lamvuduy

Thích đã nhận:
    61
    Cảm ơn các bạn kinh nghiệm của các bạn, nước của mình thay là nước máy cỏ cho muối hột vào và để 24h mới cho vào hồ. Để mình làm theo cách của bạn KKK xem sao. Thanks

8. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Những lần thay nuớc sau này giảm lượng muối hột xuống bạn nhé,cá Châu ko cần nhiều muối đâu,ko khéo nó thành cá Rô mất,thân.