Cá La hán ăn thằn lằn?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hasinh, 14/5/06.

1. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác cho hỏi cá la hán ăn thằn lằn có tốt không? Mấy em la hán của tui khoái ăn thằn lằn lắm. Có khi con thằn lằn hơi lớn, nó nuốt vô tới bụng rồi mà cái đầu con thằn lằn còn nằm trong miệng cá, vậy mà nó dứt khoát không nhả. Cá cũng mau lớn, màu mè cũng được lắm!

2. ntdkny

ntdkny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ráng theo dõi đi bạn
    có gì post bài lên cho anh em cùng học hỏi
    cá mà ăn thằn lằn được thì đỡ tốn tiền mua mồi
    chúc cá bác ngày càng đẹp ra

3. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui cũng thấy nó ăn, mỗi lần phát hiện là cầm con thằn lằn kéo ra , bị nó ngoạm chảy máu tay luôn

4. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe mấy bác nói ghê quá ,LH ăn thằn lằn như yêu quái ăn thịt người vậy .Khiếp ,LH của mình thấy TL là dzọt rồi

5. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em nghe nói hình như cho la hán ăn thằn lằn thì màu lên đẹp lắm,hỏng biết có chính xác hông nữa

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cho em hỏi trong nam gọi con thằn lằn còn ngoài bắc con thằn lằn là con sạch thùng hay vũ trách đúng không? Con đó đuổi mà bắt nó chắc mệt lắm.

7. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trong nam gọi con thằn lằn, còn ngoài bắc con thằn lằn là con sạch thùng hay vũ trách đúng rồi.
    Cho La hán ăn con sạch thùng chẳng sao cả mà còn hơi bị bổ khỏe chẳng tốn xu nào !
    Nhưng nếu nuôi LH Rồng xanh, không nên cho ăn, vì ăn xong màu cá đen thui, trông giống tai tượng lắm !
    Phương pháp bắt sạch thùng như sau : Kiếm một cây trúc có thân thật mảnh mai, nhưng phải thật nhỏ (đầu lgốc phía dưới chỉ bằng ngón tay, đầu ngọn nhỏ xíu xiu đường kính chỉ còn khoảng 2 ~ 3 mm, dài khoảng 3 mét, tuốt hết lá và mắt sạch sẽ, chẻ đôi ngọn ra vừa đủ để kẹp mồi câu.
    Mồi câu làm = lấy cái đầu lọc của điếu thuốc lá, xé dọc ra, lấy 1/4 gắn vào đầu ngọn cây trúc, kẹp ngay chính giữa như hình chữ T.
    Muốn bắt được nhiều sạch thùng , nên câu vào buổi tối, chỗ nào có đèn neon chiếu sáng chỗ đó có nhiều sạch thùng,
    Thao tác Khi câu: cầm cần trúc đưa từ từ mồi về phía sạch thùng cách con sạch thùng khoảng 2 ` 3 tấc , sạch thùng tự nhiên sẽ tiến lại & đớp mồi rất nhanh, khi nó vừa đớp mồi , dật cần nhanh và nó sẽ bị rơi xuống, lúc đó tay còn lại chụp liền , kẻo nó chạy mất.
    Chúc bạn thành công....Thân.

8. chihong123

chihong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh luat-rung có kinh nghiệm bắt thằng lằn quá vậy ? Anh củng cho cá ăn thằng lằn nữa hả ? Em còn cách này nữa nè : Mua cây tilaze về chiếu gần con thằng lằn , nó tự chạy lại bạn từ từ kéo xuống và lấy tay kia chụp lại . Thế là xong 1 em hihi

9. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người!Mình cũng cho cá ăn thằn lằn,ko biết lên màu hay ko chỉ thấy nó xung thôi.Với mình bắt thằn lằn dùng dây thun để bắn.Nếu thun nhỏ dùng mỗi bên bốn sợi thắt lại với nhau bắn nó mói rớt.Cá lớn ngày cho ăn 1 con đủ rồi,ko cần cho ăn thứ khác

10. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    em dùng thuốc xịt muỗi đc ko ạ !! sau đó rửa con thạch sùng ( thằn lằn) chắc là đc !!

11. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mà bình thường em toàn dùng chổi gạt xuống sau đó huy động mấy con mèo bắt, năng suất phết đấy các bác ạ ! Em bắt cho tài phát an kinh lắm !!

12. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Ấy bác chớ có dùng thuốc xịt ..... chất hóa học góm.....mà người ta có bán thuốc xịt thạch sùng sao ... ha ha bác vui tanh ghê ở nhà em bắt thạch sùng cho tụi nhỏ nó ăn khoảng 7 con là sung thấy rõ , màu thì rực rực

13. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn huylinh ko thích nuôi cá thì tặng cho anh em,đừng đầu độc nó chết tội nghiệp nó.

14. bat_tien_89

bat_tien_89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ha ha =)) ,bác luat-rung có cách bắt thằn lằn hay qué.Bái phục!Bái phục!:applause:
    Bác làm vậy cực lắm,theo em nên dùng cách "bắn bì" là ok nhất.:D

15. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Mình thì thấy còn cách bắt nhanh nhiều tốt rẻ đây này:
    Dùng keo dính chuột, rải một lớp mỏng rộng đường kính khoảng 5Cm, chính giữa đã được dựng một sợi dây thép đứng, ai nuôi chim có sâu quy, lấy vài con sâu quy xiên vào sợi thép, sau quy nghoe nguẩy, để vị trí nào nhiều thạch sùng chỉ sau một buổi tối có thể có tới chục con luôn (nhìn thấy sâu ngoe nguẩy, tụi nó xong vào, thế là chân trước dính keo)
    Nhược điểm: bị dính keo vào thân thạch sùng

16. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Các bác đua nhau bắt hết thạch sùng thế này thì mất cân bằng sinh thái trầm trọng, chúng góp phần diệt bọn muỗi nguy hiểm đáng ghét đấy ạ!

17. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Em dùng súng nước bắn rơi thằn lằn xuống rồi cho la hán ăn được không ?

18. Sea69

Sea69 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    @new fish : Nếu mà dùng súng nước bắn rơi được thằn lằn thì quá tuyệt rồi . Có người vừa chỉ cho mình một cách bắt thằn lằn gia truyền còn dễ dàng hơn như sau : lấy 1 chút thuốc lào khoảng bằng hạt đỗ xanh , thấm nước vào rồi vo viên lại . Dùng một ống nhỏ , thổi viên thuốc lào đó dính vào tường cạnh thằn lằn . Lập tức thằn lằn tưởng mồi xơi luôn . khoảng 10 ~ 15 giây bị say nôn ra thuốc lào và rơi bịch xuống đất lúc đó chỉ cần nhặt bỏ vào lọ thôi 15 phút sau nó mới hết say .( Nhược điểm : Chỉ sợ cá nghiện thuốc lào )

19. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời súng nước cũng dùng được để bắn thằn lằn nữa ta + thuốc lào qua ý tưởng của các bạn độc chiêu ghê bái phục

20. new fish

Thích đã nhận:
    0
    Cách của em như sau :
    Lấy nước sôi bơm vào súng nước, dính 1 phát là rơi. Em khoái trò này lắm...hehe