Cá La Hán bị bệnh ăn mòn đuôi và vây

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi La_Han_Bung, 5/7/07.

1. La_Han_Bung

La_Han_Bung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào các Bác !
    các bác giup em chuẩn đoán và chữa bệnh cho Cá La Hán of bị bệnh mòn đuôi và bị rách. Trên đầu đuôi Cá của Em có màu trắng. Em co làm theo hướng dẫn bỏ thuốc Tetracylin loại 500mg vào hồ ngâm cùng với cá mà em thấy không khỏi bệnh đc. (TG ngâm liên tục mấy lần, mỗi lần là mấy tiếng đồng hồ và đồng thời thay nước thuốc luôn).
    E#m mong các Bác chỉ giúp em với.
    Xin cảm ơn rất nhiều !!!

2. vanphu

vanphu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá Mình cũng bị như bạn vây mình đã chữa hết rồi. Tetracylin chỉ trị được nấm trắng thôi. Bạn bắt cá ra hồ nhỏ trị riêng mới hế được. còn hồ lớn thì thay nước vệ sinh sạch, ra tiệm bán cá cảnh kiếm gói men Pha lê gói 5g xử lý 04-05m3 bạn đọc kỹ hướng dẫn rồi sử dụng. còn cá thì bạn kiếm thuốc Pycilin loại bột màu vàng nghệ, loại xử lý cho tôm boot. Bạn kiếm thuốc ở tiệm bán thức ăn cho tôm. cách sử dụng 0.1g cho 30l nứơc. hay dùng xanh methylen cũng được chúcCá bạn chóng lành bệnh.

3. xuanquan

xuanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    khó lắm anh ui .... nhà em cũng bị 1 em ... nhưgn trị hoài mà kô hik ...............

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Trường hợp cá bạn là vây bị biến dạng ngắn đi, thường đi với viền trắng phía ngoài===> Cá bạn bị nhiễm khuẫn trên vây. Dùng Furazolidon, nếu tiến hành trong bể cá dùng tốt nhất với hiệu 'Aquafuran' tác dụng Chống nhiễm vi khuẩn gây bệnh. Cách chữa xem chỉ dẫn của thuốc.
    Lưu ý: Nguyên nhân viêm nhiễm vây, do môi trường nuôi xấu nên bạn cần cải thiện môi trường nuôi như thay nước thường xuyên và vệ sinh sạch sẽ bộ lọc, không để thức ăn dư thừa trong hồ dể làm thuối nước.
    Chúc Cá Bạn Mau Lành Bệnh