Cá La hán bị gì ?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi nfone, 23/10/06.

1. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn !
    Mình mới nuôi cá la hán. Hôm rồi có người ở Phan rang gửi cho 02 con to bằng bàn tay rất đẹp ( Mình chưa biết loại gì nhưng nghe nói là loại lai nên đầu vừa gù, mình vừa có màu và ánh lân tinh...). Sau khi nhận cá ( chuyển bằng tàu) về bỏ vào hồ ( có pha ít muối ) mình thấy chúng vẫn khỏe. Sau 04 tiếng mình cho ăn chúng vẫn ăn bình thường nhưng có 01 con đến hôm sau tự nhiên bạc trắng, mất hết màu, không ăn gì nữa và rất yếu ( có vẻ sắp chết).
    Không biết con này bị gì ? Mong các bạn chỉ giúp cách chữa chứ thấy mà uổng quá các bạn ơi !

Mong các bạn giúp đỡ

Thân

2. quan_251290

quan_251290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    oh CÁ của bạn bị sốc nưoc đó. kiểm tra lại lượng muối đi, cách tốt nhất là rút bớt nước hồ ra 1/3 rồi cho nước mới vào. kỹ hơn thì lấy giấy báo bịt lại . ko cho ăn 1 ngày . bao đảm hôm sau sẽ hết ngay thôi.có dịp bạn hãy pót ảnh cá của bạn lên đi cho mọi người xem là giống gì.dược chứ.

3. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn !
    Vậy mình có cần thêm muối không ? Có nên để máy lọc không ? Hôm qua thấy cá yếu quá nên mình tắt máy lọc chỉ còn máy sủi oxy thôi !

Thân

4. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các Bạn !
    Con cá của mình vẫn còn yếu lắm nhưng bây giờ lại bị bệnh gì rất lạ: lâu lâu lại "giật mình", bơi vọt lên trên giống như sợ cái gì vậy. Nó vẫn mất màu và không ăn gì cả ! không biết có qua khỏi không ?
    Mong các bạn có kinh nghiệm gì chỉ giúp mình với. Mới nuôi mà thấy vất vả thật !

Thân

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nếu bạn để chung 2 con cạnh nhau thì nên tách chúng ra, không cho chúng nhìn thấy nhau nữa.
    Con cá mà bạn nhắc tới nó đang bị nhát đó, bạn nên để con đó yên tĩnh vì cá đang bị stret, để khỏi nhanh bệnh này cách của mọi người thường làm là lấy giấy báo bịt kín xung quanh hồ lại để cá dược yên tĩnh, tránh cho cá ăn nhiều, có khi còn phải cho cá nhịn ăn 1 vài ngày, khi nào cá xung trở lại thì tiếp tục cho ăn.
    Ánh sáng quá đột ngột cũng làm cá hoảng sợ, để tránh tình trạng ánh sáng quá đột ngột trong thời gian cá bị nhát ta nên nhẹ nhàng từ từ đóng mở cửa sổ hay cửa ra vào, khi bật đèn thì bật những đèn ở xa bể trước, gần bể sau.
    Máy lọc nước rất cần cho cá, nhưng trong giai đoạn cá bị nhát chúng ta có thể quay luồng nuớc của máy lọc sao cho ít tác động đến cá nhất.
    Bạn có thể cho vài con cá con nhỏ hơn nó 1 chút bất kể loại gì vào cho con cá nhát của bạn gí.
    Nên nhớ rằng cá la hán không nuôi chung được với nhau đâu, nếu bạn thả 2 con chung thì phải tách ra ngay, nếu 1 con sớm đi theo tiên tổ lắm đó.
    Chúc cá của bạn hết nhát.

6. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn !
    Mình thử làm như vậy rồi, thấy cũng tiến triển tốt !

thân