Cá La Hán bị nấm ăn làm sao chữa

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi QA_IT, 29/8/10.

1. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Không hiểu sao dạo này con cá La Han của mình bị nấm và nấm đang lang ra rất nhanh,
    có phải do mình mua cá con ngoài chợ về cho cá La Han của mình ăn nên mới bị vậy không
    Với bệnh này thì làm sao chữa được. Xin cảm ơn mọi ngươì

Cá của mình:

Trước đây:

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Có lẽ do để lâu quá không được ăn nên chú cá của bạn đuổi cá mồi nên va chạm với các vật dụng khác trong bể thì đúng hơn ( Hình mờ quá GHT bắt bệnh ko chuẩn nên đoán).
    Bạn có thể cho muối vào bể với dung tích bể cá 300lits cho 1kg muối khoảng 3-4 ngày, nhiệt độ kiểm soát mức 32 độ trong 3-4 ngày, sục chạy mạnh 3-4 ngày.
    - Nếu khẳng định đó là nấm bạn có thể dùng Metronidazon 500mg viên nén mua tại tiệm thuốc tây tán bột cho vào bể với liều lượng 1 vỉ cho 100 lít nước trong 4 ngày.
    Lưu ý khi dùng Metronidazon tuyệt đối không cho cá ăn trong giai đoạn trị bệnh, metronidazon có tác dụng phụ gây tiêu chảy ở cá, tiêu chảy sẽ qua đi khi ngưng dùng thuốc.
    Ngoài ra bạn có thể mua thuốc trị nấm cá nếu cá bị nấm, thuốc có bán tại các cửa hàng bán cá với hình dáng viên thuốc con nhộng, màu nâu, liều lượng theo chỉ định bên ngoài bao bì.

Last edited: 30/8/10
  3. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Cám ơn bạn nhiêù nhé, để mình về mua thuốc xem sao, chính xác là nấm đang ăn da của nó.