Cá La hán bị nấm : biểu hiện và cách điều trị

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi thuannguyenanh, 27/2/08.

1. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Xin các bậc cao minh cho ý kiến về bệnh nấm của cá La hán: biểu hiện và cách điều trị.
    Cám ơn nhiều!

2. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    topic nói về việc này rất nhiều rùi bạn ơi,bạn xem lại nha.
    nếu bạn hỏi mình trả lời cho,cá bị nấm có triệu chứng ngứa,cá hay bơi cạ vào hồ,toàn thân cá bị nấm màu trắng,hột hột,nhìn như thức ăn bị mốc
    còn nấm ở đuôi thì như mụn bọc ở người
    cách trị cho cây sưởi vào 32 độ ,cho 4 giọt bio nock 2 (thuốc thái lan) màu xanh,25 ngàn 1 chai,1 ngày cho 1 lần ,3 ngày thay nước,sau đó thì ngưng thuốc cho cây sưởi thui.Bỏ luôn bông gòn lọc nha,khi nào cá hết thì lấy cây sưởi ra

3. dobermann

dobermann Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nhân tiện cho em hỏi cá em bị nấm vây bơi (em doán thế) thi lam thế nào ạ?? Em đọc ở diễn đàn rùi nhưng nhiều cách quá, đang phân vân.

4. emgailangson

emgailangson Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em mình chỉ cần tăng nhiệt độ lên 31 - 32, sau đó cho thật nhiều muối vào, vài ngày sau sẽ đỡ ngay thôi. Dùng thuốc chỉ sợ ảnh hưởng đến sức khỏe của cá

5. nack

nack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán khi lớn khoảng 3 ngón tay hay có triệu chứng bị lộ xương vây chứ không phải nấm đâu mình hiểu ý bạn mà,không sao đâu,hiếm con nào không bị lắm,còn bị là chuyện bình thường thôi,chúc vui vẻ,cá bị nấm thân và nấm đuôi thôi,yên tâm ha
    emgailangson : đúng rùi dùng thuốc không tốt nhưng cá bệnh thì phải dùng chứ,giống người thui,không uống thuốc sau hết bệnh nè,phải không nè,hihi chúc vui nhé ,hạn chế chứ không phải là không dùng
    dobermann: cá gãy xương vây,nếu cá còn nhỏ thì cắt vây cho nó mọc lại,còn cá lớn thì đừng cắt cho em nó hồ rộng rộng 1 tý,cho ambi 500 vào,kháng sinh của người,ít thui 1 viên xài 5 lần,1 tuần là cá khá hơn,kháng sinh nha ambi

Last edited: 4/3/08