cá la hán cái_một số vấn đề cần trao đổi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi cacanh11111, 21/11/06.

1. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không phải con đầu to lúc nào cũng là đực và không phải con nào xấu cũng là cái, thấy trong diến đàn
    không có chủ đề nào nói về con cái, nên muốn có một trang giành riêng cho lady flowerhorns, nếu anh em nào đang nuôi cá cái xin hãy cùng trao đổi .

Mình đang nuôi một con 99,9% là cái, to bằng 3,5 ngón tay, xin hỏi anh em nào có biết cá to bằng từng nào thì đẻ trứng không ? trứng của nó trông như thế nào ? và kích thước lớn nhất của con cái đạt được có bằng kích thước của con đực không hay to hơn ? xin được chỉ bảo

2. nganha

nganha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá mái to khoản ba đến bốn ngón tay là co thể đẻ trứng rồi .cá mái thường đẻ trứng trên thành hồ hoặc trong những chén ,dĩa mà bạn bỏ vào cho nó .nhìn quan sẽ thấy đục đục và dày đặ trứng ..

3. cacanh11111

Thích đã nhận:
    0
    nếu cá to quá 4 ngón tay mà không đẻ thì kết luận gì không, cho hỏi con cái có to nhất mà bạn nhìn thấy bằng từng nào vậy, có to bằng con đực không ? cảm ơn

4. Bao Truc

Bao Truc Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Re : LH mái

Hi bạn Cá Cảnh,mình xin lỗi trước nhé, nếu mình nói sai thì bạn bỏ qua nhé, theo mình thì khi chơi cá LH là phải chơi cá trống (đầu gù) & đó chính là lý do mà LH lên ngôi (mình đã phải đứt ruột đem cho 3, 4 con LH mái sau khi đã nuôi 1/2 năm trời ) , vì đò là luật chơi LH, như trong LMTK của Kim Dung có nói " chơi hoa dễ mấy ng biết hoa" vì thế sẽ khó cho admin ABV để mở topic "lady flowerhorn" !!!
    Bye

5. cacanh11111

Thích đã nhận:
    0
    Ha ha, mỗi người một sở thích riêng mà.., nhưng mình chỉ khoái chơi cái thôi vì đẻ được . thực ra ở mấy forum bằng tiếng Anh nói nhiều về cá Lh cái hơn ở việt, có lẽ bọn tây da trắng khôg phân biệt nhiều lắm, dù là cái hay đực vẫn nuôi. cái quí là nó là cá của mình dù xấu mấy vẫn thích hơn là mấy con cá đầu gù to xù nhưng ở phương trời xa tít....thân

xin hỏi lại
    nếu cá to quá 4 ngón tay mà không đẻ thì kết luận gì không, cho hỏi con cái có to nhất mà bạn nhìn thấy bằng từng nào vậy, có to bằng con đực không ? cảm ơn

6. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Không cần đến 4 ngón đâu bạn. Mình thấy cá mái trung bình khoảng 2 ngón hoặc lớn hơn chút xíu là bắt đầu đẻ trứng rồi. Vì thế, nếu quá 4 ngón mà chưa đẻ thì có thể đó không phải mái, hoặc là mái bị "tịt ngòi"... Mình đã từng thấy con mái giống ở Thủ Đức lớn hơn bàn tay, đầu tròn to vượt lưng trông như con trống, nhưng ông chủ nói đó là con mái giống ông chỉ để ép đẻ, đừng hỏi giá.

7. boyzbi_vn

boyzbi_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thật là cá 2 ngón là đã có thể khai hoa nở nhụy ko vậy chaulahan ??!
    Theo mình thì khi đã hơn 3 ngón 1 tẹo thì có thể sinh sản được rồi ....
    Còn nếu wá 4 ngón mà ko chịu lâm bồn thì chắc chắn là đã bị hiếm muốn rồi ...
    Kích thước maximum của cá mái thì mình chưa thấy nên ko biết nữa , nhưng mình đã từng thấy vài con mái to bằng bàn tay ........

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Một con cá mái to 3 ngòn là bắt đầy việc sinh sản rồi , một con ''cho là mái '' mà bốn ngón mà chưa thấy bì bụng hay xả trứng thì tại sao bạn ko nghĩ ''có thể đó là con trống '' bạn nên nhớ rằng ko phải chỉ có cá mái mới có kì đen trên lưng và con trống nào cũng có đầu , nhiều khi con trống cũng mang kì đen và đầu trơn lán ko 1 gơn luôn đó bạn .KHÔNG phải con trống nào cũng ko có kì đen và cũng ko hoàn toàn con trống nào cũng ''mang đầu gù''

9. hoangthach

hoangthach Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi! Ca canh!
    Cá mái to 3,5 ngón mà chưa đẻ là có vấn đề rồi, mà bạn co chắc chắn là mái không? Vì ngoài việc phân biệt trống mái bằng: kì đen, lổ sinh dục, màu sắc...chưa ai dám chắc chắn 100% đó bạn, chỉ trừ khi nó rớt trứng thôi. Nhưng dù sao thì bạn cứ hy vọng đi, ai biết được.......
    Hiện tại mình đang sở hửu 1 chị mái lớn hơn bàn tay đó, nuôi hơn 3 năm rồi, đẻ liên tục, dữ kinh khủng, xấu như ma, đã từng hạ sát 2 anh chồng rồi đó. Thân.

10. nganha

nganha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhưng mà bạn cacanh thích nuoi cá mái mà không có trống thì làm sao mà thụ tinh cho trứng được, nh7gn vậy cũng như không hà

11. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình biết thì cá mái nuôi khoảng 4 tháng tuổi là có thể đẻ rồi đóa

12. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình biết thì cá mái khoảng 3 ngón tay là có thể đẻ rồi bạn ơi.Cá trống cũng có con có kì đen và đầu ko gù nữa đó.Thân

13. totite

totite Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cách tốt nhất mà mình biết. Cá trống và cá mái chuẩn nhất là cá phải trưởng thành các bác ạ! cá mái đẻ tốt nhất là khoản 6 tháng tuổi trở lên. nên nhìn theo độ lớn của cá 3 hay 4 ngón tay chưa thể kết luận được đâu bác ơi! nếu có sai xót bỏ qua nha!chúc vui

14. cacanh11111

Thích đã nhận:
    0
    lắm ý kiến khác nhau quá, không biết nghe ai, mong các bạn giúp đỡ