Cá la hán có bị táo bón ???

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi QBi, 30/9/08.

1. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá la hán nhà mình được khoảng 2,5 ngón rất sung, đầu lên tốt, màu sắc đẹp. Mỗi ngày mình cho ăn 2 lần, mỗi lần chừng 2 con tép nhỏ hơn đầu đũa, hoặc 1/4 viên trùng vĩ đông lạnh. Vậy mà chẳng hiểu sao cái bụng nó bự chình ình, có vẻ ít ỉa hay sao á. Không có biểu hiện gì là bệnh hết vì vẫn háu ăn như bình thường.

Cho mình hỏi là có bạn nào có cá gặp trường hợp giống mình không? Có khi nào cá la hán bị táo bón không mọi người? Có cách nào trị được không? Cá bụng bự nhìn xấu tướng quá.

Cám ơn mọi người!!!

2. khongthenhopa

khongthenhopa Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá La hán cũng bị táo bón khi mà cho ăn quá nhiều thức ăn khô.Cá bạn búng to như vậy rất có thể là dấu hiệu của bệnh xình bụng hoặc dấu hiệu ban đầu của nhiễm trùng đường ruột.Mà cũng có trường hợp cho cá ăn tép to, vỏ cứng gây ra kén trong bụng cá đó.Bạn thử cho cá của bạn nhịn vài bữa xem sao.Và trong thời gian chờ đợi thì ghé qua topic "các bệnh thường gặp ở cá La Hán" tìm hiều xem.Rất có thể bạn sẽ phải dùng đến thuốc đó.Mình có chút ý kiến như vậy vì cũng chưa có nhiều kinh nghiệm.Chúc cá bạn khỏe đẹp.

3. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn nên cho em nó nhịn đói khoảng 2 ngày là cái bụng nó xẹp bớt hà. Chúc cá bạn mau như cũ nhé.