Cá la hán khỉ đỏ bị đốm đen

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi SPHERE, 21/6/06.

1. SPHERE

SPHERE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mấy ngày nay con khỉ đỏ của mình tự nhiên bị đốm đen giống như đang lột vậy ( nó lột rồi , to khoảng hơn bàn tay), đuôi cũng đen luôn , không biết nó có bịnh gì không mấy Bro,
    Bro nào kinh qua rồi làm ơn chỉ mình yên tâm. Thanks

2. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá bác chắc bị nhát nên mới đen lại đó mà hay là lý do nào đó bạn nêu kĩ lại về hồ coi

3. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó bị hoảng sợ nên nó đen lại thôi , bạn nhớ lại coi có làm gì va đập vào hồ làm cá bị hoảng sợ không....nêu có thì bỏ 1 ít muối vào và chờ......( coi cái con của ông " điểm 10 cho chất lượng " ấy sẽ rõ thôi, nó đen vì va đập ( đập cái gì thì kg biết ).)
    Còn nếu nó bị nổi từng hột đen lên thì potay.com .......... nhờ cao thủ ý

4. Trương Hữu Dũng

Trương Hữu Dũng New Member

Thích đã nhận:
    0
    Tình huống cá Khỉ đỏ bị đốm đen như vậy là do những nguyên nhân sau:

- Do bạn thay nước hồ cá vào buổi trưa, nhiệt độ tương thích không phù hợp, hoặc nước mới có độ PH không thích hợp nên làm cho cá của bạn bị đốm đen như vậy.
    - Có thể do bạn cho nhiều muối, nước làm trong hồ hoặc thuốc vi sinh vào hồ nhiều quá, đây cũng có thể là một lý do làm cho cá bị đen.
    - Có thể do bạn chuyển cá từ hồ này đến hồ khác.

Cách chữa trị con cá của bạn rất đơn giản thôi không có gì khó khăn lắm.

- Bạn nên cho nước đầy hồ
    - Cho san hô vào trong hồ để ổn định môi trường nước và làm cho cá bớt nhát.
    - nếu bạn muốn con cá của bạn mau lột lớp đen đó thì bạn có thể mua thêm khoảng 10 con cá chép màu đỏ về nuôi chung thì bạn sẽ thấy hiệu quả ngay.

Chúc bạn thành công.

-----------------------------------------------
    Cám ơn bài hướng dẫn của bạn
    Nhưng không quảng cáo buôn bán trong đây nha
    DN

5. SPHERE

SPHERE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    CÁm ƠN bạn Trương hữu Dũng, những lý do bạn đưa ra rất hợp lý , để mình kển tra lại độ mặn của nước vì mình bỏ rất cảm tính, không đo đếm gì cả!!! Cám ơn các bạn.

6. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Sao kỳ vậy ta, Mình cũng đang nuôi 1 em khỉ đỏ và mình không có thời gian vào nhiều nên hay thây nước cho cá vào lúc 12h- 13h với lại mình để cá trên tầng thượng do đó nhiệt độ rất cao khoảng 34 độ C trở lên mà nó vẫn đẹp như thường. Chắc do cá của siêu cá nên chắc không sao.

@Shhere: Thường thì cá sợ hay bị streest không có những chấm đen mà hình thanh lên những vạch đen trên lưng hoặc là đen hết. Bạn có thể chụp hình để anh em trên forum mình chuẩn đoán xem cho nó chính xác.

cám ơn bác để mình mua vài em chép đỏ về cho chúng nó mau lột, nhưng mà mua chép bự cở nào lận bác, to bằng ban tay hay chỉ bằng ngón tay thôi vậy

Last edited: 22/6/06
  7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mua 10 con cá chép đỏ làm gì.??? bạn có thể giải thích dc ko.Tác dụng của nó làm gì

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    cứ có hình là ok thôi.nói có sách mách có chứng ....chuẩn đoán bệnh phải thấy bệnh nhân.mua thuốc hoài trị khó dứt nếu bsĩ k thấy mặt....mà nhiều bác sỉ quá khó lắm khó lắm.....Hình đâu pót lên đi bạn ơi....