Cá la Hán không chiu ăn Gran SUMO ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nmcuong_gli, 12/6/07.

1. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho tôi hỏi :
    Mấy chú cá La Hán ở nhà tôi, khi cho tôm, tép, cá chép con hoặc thức ăn khô ( TOP ) thì đều ăn và rất háu ăn, nhưng hôm trước mua về 1 hộp Gran SUMO, khi bỏ vào thì cá lại không ăn ( viên màu nâu đậm và lớn ), cho nhịn đói cả 2 ngày nhưng chúng vẫn không ăn, không hiểu tại sao ? Rất mong được trợ giúp. Xin cảm ơn !

2. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Mình lúc trước có cho cá mình ăn wa thức ăn viên SUMO có 1 mùi hôi rất khó chịu .chỉ ngửi thôi đã thấy kinh khủng . nếu là thức ăn viên tốt thì sẽ ngửi thấy mùi giống như mùi khô mực nướng , thơm thơm .còn SUMO thì mùi rất ghê .tốt nhất bạn đừng cho cá ăn SUMO .(lời góp ý của mình ) .thân

3. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sumo mà bạn nói có mùi hôi là đồ giả, cho vào cá sẽ ko ăn, tốt nhất nên mua thức ăn ở các cửa hàng uy tín như cửa hàng Hồng Anh,Cao Quý,...

4. BinBin2005

BinBin2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Bác cho ăn thử loại XO Humpy Head (hũ màu xanh) loại này lên đầu tốt lắm, còn lên màu thì cho ăn XO Humpy Red (hũ màu đỏ).Chúc cá bác ngon miệng!

Last edited: 12/6/07
  5. hongthuat

hongthuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác finalshara nói đúng lắm đó SuMo giả có mùi hôi của hành tỏi(hôi bà cố)Còn hàng thật thì có mùi của tôm .tép sấy khô
    À nên tập 1 thời gian dài đó nếu bỏ ăn 2 ngày mà vẫn ko ăn SuMo thì đây là con cá cứng đầu(theo em thì vậy:D)!

6. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác mua hàng ở đâu vậy? Mua nhầm đồ dỏm rồi. Cá không ăn là phải.

7. phudiscus

phudiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn mua trúng đồ giả rồi nên tụi nó chê là phải . Bạn ghé HONGANH mua đúng là Grand SUMO xịn đó . Cá mình chỉ ăn loại này thôi , thấy hiệu quả lên đầu lắm .:laughing:

8. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Không sao đâu bạn ơi nếu thật đúng như bạn phudicus nói là đò giả thì cá chê là đúng. Còn đồ thật thì tại cá chưa quen với thức ăn mới thui, để cho nó đói thật đói rùi cho ăn nó sẽ tập ăn dần thui. Cá đói 4 ngày cũng không sao đâu bạn đừng lo nó không chết đâu, từ từ nó sẽ ăn mà.

9. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bỏ đói cả tuần cũng không chết, nhưng cá đang sung ma bỏ đói chừng một ngày thôi là nó xuống đầu, xuống màu liền.

10. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    xin hỏi các bạn thêm là: đang cho ăn đồ bổ như vậy, nếu bỏ thì mầu sắc, châu, đầu có bị xuống không? vì mình sợ lúc không có thì sao???

11. pinmoi

pinmoi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    không sao đâu bạn,mới bỏ đói 2 ngày thôi mà,bác cứ bỏ đói nó 1 tuần xem sao,nếu không được thì cho đói 1 tháng luôn,người ta mà đói thì vỏ cây còn phải ăn mà nói chi là cá,bày đặt chọn lựa bạn cứ cho nó chết đói luôn đi và coi đó là bài học cho mấy con cá khác noi theo

12. bettaboy

bettaboy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác pinmoi nói nghe hãi quá, bỏ đói 1 tháng cá có thể sẽ không chết nhưng nó chẳng còn là nó nữa :(
    Em không bao giờ tin cậy các loại thức ăn khô tổng hợp cho cá vì có quá nhiều phẩm màu và hóa chất trong đó(ngay cả với hàng thật). Em chỉ cho ăn tạm những lúc ko có thức ăn tươi thôi.

13. nmcuong_gli

nmcuong_gli Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn !

Rất cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm chia sẻ. Có thể là mình đã mua nhầm đồ dzỏm, nhưng theo các ý kiến ở trên thì mình thấy hộp Gran SUMO mà mình vừa mua thì mùi vẫn giống như những loại thức ăn khô khác ( như TOP chẳng hạn ), vả lại cho những con cá La Hán nhỏ bằng khoảng 1 - 2 ngón tay thì chúng lại ăn và lại ăn rất nhiều ( có vẻ thích lắm ). Không hiểu luôn, nhưng mình cũng sẽ áp dụng thử nhiều cách, 2 ngày nhịn đói không được thì cho nhịn 1 tuần thử xem sao.
    Rất cảm ơn tất cả mọi người.
    Chúc mọi người một ngày vui vẻ !

14. nguyenminhhoang

nguyenminhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác gặp thức ăn giả rồi, cá chê là phải ....................................

15. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá ko ăn th đừng cho nó ăn nữa bạn ơi, sumo giả nhiều lắm, cho ăn XO thử đi giá cũng ko cao hơn bao nhiêu đâu

16. loc1991

loc1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cho mình hỏi nếu cá đang ăn thức ăn cũ rất ngon lành bây giờ muốn đỏi cái khác co ảnh hưỡng gì ko...............................

17. kimcuong910

kimcuong910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo kinh nghiệm của mình cứ cho ăn bột của Đailoan 20k/hôp 0.5kg lớn nhanh như thổi, màu mè đẹp ,châu nhiều!