Cá La Hán nhát quá

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Camminh, 25/5/06.

1. Camminh

Camminh Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các đại ca cao thủ.

Đệ có nuôi 1 con châu rồng nhỏ. Hồ nuoi 6 tấc. Nhưng đệ ngăn gấp đôi bằng kiến mờ vi có 1 con khác lơn hơn nó nhiều ở kế bên. Từ bửa mua về gân 2 tuần rồi mà nó nhát quá. Mổi lần mình mở cửa phòng đi vào la nó chạy toán loạn. Đệ không biết nó bị sao nửa. Bạn em nói có thể no sợ bóng của con cá lahan lơn kế bên. Các anh thấy vậy có đúng không? Ngoài hồ nuôi lahan này đệ còn có thêm 1 hồ nuôi cá vàng đầu lân nằm kế bên tạo với nhau goác 90 độ. Không biết bóng những con cá vàng này có ảnh hưởng gì không? Đệ không biết nó bị sao và sư lí thế nào nửa. Mong các Huynh Cao Thủ giúp đở cho. Cảm ơn các vị nhiều.
    Thank you very much.
    Cam Minh

2. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá nhát có nhiều nguyên nhân lắm...nhưng theo lời bạn kể thì đó là do nó sợ con lớn kế bên đó.Mặc dù ngăn bằng kính mờ nhưng nó vẩn biết dc sự hiện diện của gã khổng lồ kế bên đó.Tốt nhất bạn nên đổi hồ đi,đem tụi cá vàng qua nuôi chung với con lh lớn,còn hồ kia thì nuôi riêng 1 mình nó .nhớ lấy giấy báo bịt kín lại 1-2 ngày xem sao.Nếu vẫn ko khá hơn dc thì bạn phải xem lại chế độ nước (nước máy hay nước giếng ,đo PH cho nước đi )

3. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng rồi đấy, nếu muốn nuôi chung thì phải dán decal ko cho con nhỏ thấy con lớn. nếu con cá nhỏ thấy thì nó sẽ nhát và lâu ngày nó sẽ mất màu và trở nên ĐEN .
    Chúc bạn có con cá đẹp!

4. Camminh

Camminh Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn đã cho ý kiến mình. Mình nuôi bằng nước máy. Nhưng có bỏ thêm thuốc chung hòa nước máy và 1 tí muối hột vào. Không biết như vậy có được không mấy bạn.

Thank you very much
    Cam Minh

5. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chả có cơ sở nào cá nhỏ để kế bên cá lớn mà sợ cả. Nhà mình nuôi ngăn bằng kính trong nè. Mấy con lớn có khi to gấp 2 con nhỏ mà mấy con nhỏ cứ lên đầu đó thôi. Sung nữa đằng khác. Cá nhát có thể do nó bị sốc từ lúc bạn mang về hoặc phòng bạn ko có người qua lại nên khi bạn vào nên nó sợ là phải rồi. Mình còn khuyên bạn nên thay bằng kính trong đi cho nó đỡ buồn thì nó hết nhát à. Còn bạn tin hay ko thì do bạn quyết định. :))

6. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Chú Aquarium khéo đùa quá, khi cá bé nuôi chung cá lớn, nếu ngăn bằng kính trong, hay kính mờ(vẫn thấy bóng) thì con cá nhỏ dễ bị nhát lắm à, chỉ trừ 1 số con nó có máu điên=)) nên không sợ thôi, con cá của chú thuộc loại này

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ihih...đúng là anh aquarium đùa vui thiệt.Quy luật cá lớn nuốt cá bé mà...sao tụi nó ko sợ dc chứ.Nó mà thấy to gấp đôi mình thì cúm cả người ,xếp vấy cờ vào giựt giựt liên hồi.Nhưng cũng có cá điên nó ko sợ...đó là mấy con khỉ đỏ...nó ko biết sợ là gì.Nhưng tụi này chưa thấy quan tài chưa đổ lệ...chỉ khi nào bỏ vào sực nhau vài cái...nó cảm thấy ko địch lại đối thủ thì mới bỏ chạy thôi,chứ để tụi nó chưa đá lộn với nhau thì ko biết sợ là gì.Ko biết trên diễn đàn có ai thích cho cá LH đá ko,riêng mình thì rất khoái nhìn tui nó đá nhau...còn thích hơn đá cá lia thia nữa...hihihi

8. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hìhì. hông dám làm chú đâu anh duongnguyen àh. Đúng là có quy luật cá lớn nuốt cá bé thật nhưng khi hai con nó ở chung kìa. Còn đằng này nó đã bị ngăn bằng tấm kiếng. Đúng là lúc đầu con nhỏ có hơi sợ nhưng sau vài ngày nó biết rằng con kia ko làm gì được thì sẽ hết sợ thôi. Nó sẽ sung lên thấy rõ. Khi nào có dịp ai đó đến nhà mình đi mình cho xem haha. :D

9. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bác này ác thật.Cá lia thia khác với Lahán chứ.Mà trên này trị bệnh nhát mỗi ng một cách.bác cứ làm từ từ,cách này k xong thì tìm cách khác cứ mỗi một cách là học một KN.
    Riêng mình thì cứ ngăn bằng kính trong.Nếu còn nhát thì đổi hồ cho ở chung với một con tương xứng.ở một mình thì cho thêm 1 tấm gương tự ngắm dung nhang khi buồn.Có khi nó còn nặng mụn được đấy hi hi hi.....( đùa chút nhé )
    Bình tĩnh mà thực tập nhé ai kia.....

10. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Công nhận bác aquarium cũng vui tính ghê :D hiihih,
    nhà mình nuôi hai con 1 lớn 1 nhỏ bỏ chung với nhau ngăn bằng kiến trong, Sau thời gian theo dõi thì con lớn thì càng lớn con nhỏ thì ngày càng nhỏ nhát và đen thui. Mình ngăn bọn chúng ra sau thời gian thì con nhỏ lớn nhanh đầu to nữa. Bây giờ thì đẹp lắm

Đối với la hán thì tuy theo con thôi, có con thì sợ cá lớn có con thì kô sợ phải tìm rõ nguyên nhân để mà chữa trị cho đúng

11. kewellharry

kewellharry Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đồng ý với bác Aqua, cá nhà mình cũng vậy, con khỉ đỏ mới hơn ngón cái 1 chút nuôi chung với con châu rồng to gấp 5 lần nó (có ngăn kính trong), con khỉ nó cứ thò miệng cắn con châu rồng mà ko biết sợ tí nào mặc dù cắn ko được

12. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    DN, BTBD, BINHSON84, đúng là cao thủ. đúng rồi đó CAMMINH ơi. làm theo lời các bác đó đi, không có sai đâu. toàn la bậc cao thủ ko đấy. mình đã từng bị rồi mà. HỒi xưa nuôi 3 con 1 hồ, 1 con TO bằng bàn tay, con nhỏ thì nằm ở giữa, con to hơn thì nằm ngoài cùng. Sau 1 tháng nuôi, 2 con ngoài cùng phát triển, con ở giữa bị DOWN luôn. sau này nuôi riêng ra thì chúng đỡ hơn rất nhiều.

13. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn thử cho nó nhịn hơi đói 1 chút, sau đó cho ăn ít 1 bằng tay thử xem sao. Chắc cũng hiệu quả phần nào đó. Mỗi lần bật đèn thì bật cái đèn ở xa trước sau đó bật đến cái đèn ở gần con cá. Mở cửa sổ hoặc cửa đi cũng mở từ từ thôi cho ánh sáng vào từ từ và không bị động to. Nếu đến gần chăm sóc cá bạn không nên xuất hiện đột ngột quá nó tưởng ai dọa nó nên rễ bị stret lắm. Chế độ nước nên luôn sạch, giầu ôxi. Trong hồ cá không nên để vật gì cho nó núp cả.
    Thân.