cá la hán thích bay nhảy

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Minh_Tri, 9/2/06.

1. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    đây là bay nhảy thực sự. cá la hán nhỏ của mình mấy hôm nay sao thỉnh thoảng lại nhảy lên khỏi mặt nước. không biết có vấn đề gì không? mình thấy nó vẫn bơi lội bình thường. ăn thì nhiều nhưng phun thức ăn ra cũng nhiều nên không biết hấp thu được bao nhiêu không nữa. các bác có bình luận gì không?

2. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ cá của bạn có rộng không? Bao nhiêu ngày bạn thay nước một lần? Nguồn nước có tốt không? Tôi nghĩ yếu tố chất lượng nước trong hồ có lẽ không tốt nên nó mới nhảy, chứ cá la hán đâu phải cá chim. Tôi để ý thấy thay nước hồ thường xuyên sẽ giúp cá ăn nhiều, mau lớn.

3. babylove

babylove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi thi nó shock nước rồi, bác nên thay nước đi không thôi nó nhảy ra ngoài luôn đó.

4. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác cho nó ăn cái gì mà nó phun ra vậy, cá của bác đc bây lớn.
    Còn cái vụ bay nhảy theo mình chắc nc nóng wa nó nhảy lên cho mát ấy mà :D. Đùa thôi theo mình có thể nguồn nc có vấn đề

5. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác cho cá của bác ăn gì thế ,cá của mình không thích ăn thức ăn tổng hợp nên khi cho nó ăn thì nó phun ra nó không thèm ăn

6. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của mình cái gì cũng ăn hết! nhưng chỉ ăn mỗi thứ một chút thôi. Cho ăn nhiều là nó phun ra hết. Mấy con khác thì ăn bình thường. Riêng con này thì ăn là ít mà vui là chính ! Mình rất thường xuyên thay đổi món ăn cho cá la hán: thịt bò, tép, cá con và thức ăn công nghiệp. Mình đã phát hiện ra nguyên nhân cá nhảy lên khỏi mặt nước rồi. Đó là vì mình để một cái vợt ở trên thành hồ, mà trong vợt thì còn dính tòng teng mấy con cá con. Hahaha. Con cá con đó của mình xung lắm, nó thường xuyên húc vào gương nhưng không hiểu sao nó lại sợ khi mình cho tay vào. Mấy con khác thì không xung bằng nhưng lại không sợ tay người. Kể cũng lạ nhỉ?

7. dammeca

dammeca New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn cho mình hỏi cá La Hán thích ăn nhất là món gì ? Cho ăn 1 ngày 1 lần có được ko?
    Cá bao nhiêu tháng tuổi thì cho ghép đôi được? Xin các bạn giúp cho, cám ơn.

8. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Theo mình thì không phải vấn đề ở nguồn nước hay ở nhiệt độ mà ở tính tình của con cá!
    Con nào trầm tính thì không sao, con nào hiếu động thì bạn phải che đậy cho kĩ. Mình nuôi chung 3 con trong một hồ lớn ngăn vách kiếng nhưng một con cứ nhảy hoài , lần cuối không biết nên đã thành LH phơi khô.

9. Minh_Tri

Minh_Tri Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá La Hán bột bạn có thể cho ăn nhiều lần trong ngày. Thậm chí 7-8 lần trong ngày cũng được. Nhưng ít nhất cũng phải 4-5 lần. Cá ăn nhiều thì càng mau lớn. Chỉ sợ bạn không có thời gian thôi! Cá lớn thì 2-3 lần/ ngày. Mình thấy cá La Hán bột rất thích ăn tép. Nếu bạn không có thời gian thì cho ăn loăng quoăng cũng ok!

10. Valentino

Valentino Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn chỉ nuôi 1 con cá thì có thể có vấn đề nhưng nếu nuôi từ 2 con trở lên thì k có vấn đề gì đâu vì cá thấy cá thì nó xung lên thui, nhà mình cũng vậy, no cứ nhảy wa nhảy lại hoài để đánh nhau ý mà, nhưng giờ mình đã kè kiếng rùi nên giờ nó ko nhảy nữa. bạn thử cách của mình xem, nó k nhảy nữa đâu. Còn việc cá phun thức ăn ra thì k sao cả, nó chỉ gọi là no rùi biếng ăn thôi, ko tin bạn thử nhìn bụng cá coi nó to wá đó...
    @Minh Tri : theo mình thì có lẽ bạn sai rùi, cá lớn ko nên cho ăn nhiều. Ăn nhiều ko tốt đâu, bạn ko tin thì cũng đúng thôi. Tùy bạn và những người nào nghe lời bạn. Ai thắc mắc thì cứ pm với mình ở nick chat : ChauVuUSVN mình sẽ giải đáp cho, chứ ở đây ko tiện cho lắm
    Thân