Cá La Hán vẫn ăn GIÁN !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi conlele, 22/11/06.

1. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Học hỏi mấy bác bên cá Rồng, em cũng tập cho mấy con La Hán ở nhà ăn gián thử. :-* :-*

Lần 1: Bắt 1 con gián, bẻ hết cánh cho vào hồ con Rồng đỏ ==> chú ta nếm nếm thử một chút rồi bỏ đi. Tưởng đâu LH không thèm gián !!!:sick: :sick:

Lần 2: Bẵng đi được vài tuần, hôm nay "chán như con gián", nên vào bếp làm 1 chú béo ụ, vặt 1 cánh (để nó còn bơi, vùng vẫy==> gây sự chú ý của con LH) cho vào hồ con KCPLT. Lần này thành công rực rỡ: Con KCPLT vặt dàn chân trước, sau đó ngoạm hết cái đầu, rồi tới phần bụng#:-S =P~ .. Cuối cùng chỉ chừa lại cái cánh và 2 chân sau (chắc là cứng và nhiều gai quá!!).

Nhìn cảnh con KCPLT "vặt" từng cái chân trước của con gián thấy cũng đã lắm... không như lóc mồi hay tép mồi, tợp một cái... mất tiêu!

Lần 3: Để em đi săn mấy em gián béo ú khác đã... Còn con Supreme nữa, chưa thử nghiệm với nó. Con này hung dữ lắm, chắc phải hơn con KCPLT.

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Con này k có vẩy to như cá rồng ...thứ 2 là màu của gián k thêm lên mình la han được anh ơi.....
    Cẩn thận mấy cái gai chân chỏi vào họng con cá là die đấy...

3. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Dữ dậy ah? Lần sau mình sẽ cẩn thận hơn: vặt 2 chân sau cùng trước vì hai chân này hơi bị cứng và có gai.

Chủ yếu là cho nó ăn thử, không hi vọng gì vụ màu sắc. Với lại là 1 thú giải trí vui vui... đã bảo đang "chán như con gián" mà lị. Cuối cùng: đây là phương án dự phòng cho "người lười": nếu 2-3 tuần lười không đi mua đồ tươi sống, ngay tại nhà cũng có đồ tươi cho chúng xơi.

Cảm ơn Sơn.

4. bayk

bayk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tất cả cá lahan điều ăn gián,thằng lằn( cá nhà em đã thử) nhưng tác dụng của gián đối với lahan thì không biết vì không dám cho ăn lần 2. Khi ăn cá cho ra bả vụn trắng dơ hồ quá.Chờ thí nghiệm của các sư huynh nuôi cá nhiều có điều kiện hơn.

5. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Thằn lằn mình cũng đã thử nhưng không con nào chịu ăn.
    Còn con KCPLT nhà mình thì ăn con gián gọn bơ... không hề phun cái gì ra hết ráo!

6. gaufive1

gaufive1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    con cá nhà mìnhcũng thèm gián lắm,lâu lâu mình cũng cho nó xơi vài em ,mà mình đâu có ngắt chân ,cánh đâu,ac ac, hong bít có sao hong nữa,nó ăn sạch sẽ,ko chừa cái gì hết áh,....

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Hic.........cái bác lé lè le này sao mà thử nghiệm kinh thế?
    Lúc trc e có nghe mấy bác nói ăn đc gián nhưng k dám thử,hôm nay bác le le nói thế mới tin!!!
    Hic.......cá nhà e mà nuốt đc bọn này chắc e mừng.........hết lớn!!!!!!!!!Nhưng mà dù sao thấy bọn gián cũng hơi kinh các bác nhợ????
    Cám ơn bác vì đã cung cấp thêm 1 món ăn dành cho .................những kẻ lười như e,he.............he.............

8. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Hè hè, lâu quá mới gặp lahansìgòn trên này. Tưởng đâu "tuyệt tích giang hồ" rồi chứ!
    Chính là con KCPLT của LHSG chứ ai! Nó ở nhà LHSG sống theo kiểu quan, về nhà mình đang trong "3 tháng quân trường" mà, phải "luyện công" cho nó chứ.

Cái đang thắc mắc nhứt vẫn là: đồ khô ăn, gián ăn, đồ tươi ăn. Nhưng có 1 món cực ngon: tép đông lạnh - lại không bao giờ ăn. Mình đã từng bỏ đói nó đúng 1 tuần (nói thêm chút: chỉ 6 ngày thôi), mà nó vẫn "cự tuyệt" tép đông lạnh. Oải quá, sợ nó dỗi mình mà bỏ ăn luôn nên mới cho ăn đồ khô + tươi sống lại. Nay thêm món gián, coi như yên tâm chút đỉnh!!!

Tuần sau chắc cho nó vào "quân trường" trở lại để luyện môn: "tép đông lạnh".

9. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Ừ,thì lâu lâu đóng cửa luyện công í mà bác!!!
    E nghĩ cái thằng KCPLT đấy nó làm chảnh đấy,bác cho nó ăn trùn huyết thì vài bữa nó sẽ ăn đc tép đông lạnh thui,theo e là thế vì trùng huyết cũng đông lạnh mà!!
    Nhưng mà bác cứ bắt gián cho nó ăn là khỏi phải lo tốn tiền mồi rùi!!!Cách bắt gián thì bác vào topic cá Rồng có chỉ cách bắt đấy!!!!Nhưng mà dù sao e cũng thấy ơn ớn sao í!!!!Í.....ẹ..........

10. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cũng đóng góp chút ít kinh nghiệm về gián:

Để có nhiều gián cho cá ăn tôi có 1 cách: Trong hộc tủ bếp nhà tôi (hộc dưới bồn rửa bát), tôi cho 1 ít đồ linh tinh như chai lọ, sắt vụn; vài thứ linh tinh khác nữa. Đặc biệt chú ý: là làm sao cho nơi đó phải hơi ẩm thấp 1 chút; nghĩa là có nước í và phải có khe hở để gián có thể đi từ nơi khác đến. Sau đó lấy 1 chai thủy tinh hoặc chai lavi cũng được. Mở nắp chai, bỏ vào trong đó ít gạo và đóng kín hộc tủ lại. Chai phải để sát vào bên cạnh tường để gián có thể bám tường chui xuống.

Khi nào muốn cho cá ăn thì chỉ việc mở cửa hộc tủ bếp nhanh tay bịt chặt miệng chai lại. Lúc này nếu trong chai có gián thì nó sẽ không chạy kịp vì miệng chai nhỏ và lại trơn.

Gián và cá thì tùy loại to nhỏ mà để nguyên hoặc vặt chân và càng. Cá to gián nhỏ thì để nguyên cũng được, cá bé gián to thì nên vặt.

Cá la hán nhà tôi cho ăn gián mầu bảo đảm lên đẹp, nhưng mỗi tội hơi béo vì gián có nhiều chất dinh dưỡng.

Nên cho ăn vừa phải, 2 - 3 ngày 1 hoặc 2 con gián.

Mong các bạn cho ý kiến và đóng góp bổ sung thêm.

11. conlele

Thích đã nhận:
    84
    @bmk76-bnd: Hay quá, cảm ơn bạn. Mình sẽ thử cách của bạn.
    Hổm giờ không bắt được con gián nào ngoài mấy con do bà xã mình xịt "Raid Max" --> loại này chắc chắn kg dám cho La Hán ăn rồi.
    Sẽ thử cách này.

12. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tớ còn cho nó ăn cả con mối, thằn lằn, hehe, nói chung con nào bắt dc mà vừa miệng cá là tớ bỏ vào ăn hết :D

13. DeepBlue

DeepBlue Member

Thích đã nhận:
    0
    Mô phật,bác này làm em khiếp quá,lần sau có hướng dẫn anh em,mong bác nói từ từ,không thì ối nguời nhập viện mất.
    Vài lời nhăng nhít trong lúc ko kiềm chế,mong bác bỏ quá.

14. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Hè hè, cá của tui thì tất cả cái gì ngọ ngậy được mà vừa miếng thì chú chén hết, lúc nào cũng đói mừ :D. Đã bác nào đã thử cho cá LH ăn mì tôm sống chưa?

15. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hahha, cá mình cũng vậy, con gì mà bỏ vô còn ngọ nguậy, thậm chí có động trên mặt nước là nó phập, nó là quỷ mà, dữ pà cố, nhưng mà chưa cho ăn mì tôm bao giờ,bữa nào ae thử cho cá ăn rau coi xem sao

16. badori

badori Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    43
    Trùi. Mấy bác làm em khiếp quá. Nhưng em cũng thử rùi. Cho ăn gián, giun, thằn lằn đều được nhưng em nghĩ đừng nên cho ăn nhiều. Vì nó sẽ bị béo phì mất, hì. Em nghĩ như vậy, có gì mong các bác chỉ giáo thêm. Còn cho ăn mì tôm thì ko giám. BEBE. Chắc phải nghiên cứu thêm.

17. acmalata

acmalata Member

Thích đã nhận:
    0
    kinh nghiệm,từng trãi
    cá la hán ma ăn gián rất dẽ bị sìn bụng đó mấy cha,đừng để như tôi,toi cho ăn thu 1 con,ma cá tôi bị sin bụng mua thuốc chi cho nó mới hết,tôi hok dám cho nó ăn nữa đâu.hix

18. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Nghe các bạn nói về món này cũng vui vui nhưng kinh quá . Mình không có cho cá ăn vậy chứ lâu lâu nó cũng xơi hoài. ( kHông biết ở đâu bay vào nữa . Pótay chân luôn ) hi hi

19. Steven7290

Steven7290 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ha ha,hồi bữa ở Huế đây lũ lụt ,không đi mua thức ăn cho cá được,cái bể cá con KCX của em cũng sắp lút luôn rồi,tưởng phen này phải...chia tay hoàng hôn rồi,ai ngờ nó vẫn sống nhăn răng và tung tăng bơi lội!!
    Nhìn vào bể thì thấy có mấy cái ...xác gián. Tính ra mấy con gián là vị cứu tinh của em chứ chẳng chơi!hô hô!

Cá bác Lele thì trái ngược với cá em,cá em mê nhất là món tép tươi hoặc tép đông lạnh (tôm đông lạnh cũng chơi luôn) còn đồ khô thì lại chả thèm ăn!Nói chung nó chỉ ăn đồ tươi sống thôi!huhu!