Cá la hán với bể rong, tại sao lại không?

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi gamblerhn, 12/12/05.

1. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hì hì, có con la hán trong bể rong này các bác này.

Chú đang ngắm mấy ngọn Hồng Hồ Điệp

2. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ái chà,bể rong của bác đẹp mà chú cá cũng đẹp nữa.thế chú cá có phát triển tốt khi trong bể rong không vậy bác?

3. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Oái, thiệt hả bác??? Em trông như nó qua SHOP rồi hay sao ấy, chú cá quá bé so với cái lá, mà nhìn kỹ có thể thấy vây lưng rất dài--> cá khá lớn nên nhìn cũng ko thật lắm. Mà nếu ko phải thì em nghĩ đây chỉ là để làm hàng, thả cá vào để chụp rồi sau đó vớt ra. Chứ việc nuôi cá La Hán trong bể rong( nhất là bể có các cây yếu ớt như bể trên) thì là ko thể. Nếu nó ko đào hầm với phá cây thì đây quả là 1 con cá có 1 ko 2:D

4. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác dnt_designer nói thật chí lí.mới đầu em kô để ý, bác nói xong em nhìn lại thì thấy đúng thật,vây lưng cá khá nhọn mà nhìn con cá thấy có chút xíu.

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    òai!
    ảnh ghép xí thế?:D em thấy màu không nhất quán là em nghi roài..con cá màu lạnh, nền màu nóng..lạ nhỉ?:D
    Với lại có mấy tấm bác cắt không sát, mí lị dùng blur lộ liễu thế kia thì dễ bị "nắm gáy" lắm:)

6. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hì hì. Nói chung thì tấm ảnh ghép cũng đạt đấy chứ. Rõ ràng là các bạn ban đầu cũng bị lầm đó thôi. Cá La Hán nuôi trong hồ rong lúc nhỏ thì được chứ lớn lên thì cái hồ đó không còn là hồ rong nữa. hi hi

7. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Ảnh bác ghép ko đạt là do ánh sáng trong bể nuôi cá La Hán ko cùng loại với trong bể rong. Đúng là khi zoom lên 400% thì quanh ngoài chú cá có 1 lớp Blur mờ mờ nhưng tách biệt với lớp background. Bác xử lý cái vây ngực nó khéo phết đấy ạ, nhìn kỹ mới thấy thôi. Dù sao những bài như thế này cũng góp cho mọi người thư giãn(cheer!)

8. gamblerhn

Thích đã nhận:
    30
    Hì hì, ghép là ghép thế nào, các bác nhìn kỹ lại các mép ảnh xem có gì không!?

@ Solid Blue Discuss: màu không nhất quán mới là hợp lý chứ. Hì hì, giống như các em người mẫu chụp ảnh í. Các em ấy không trang điểm mà đứng trước ống kính thì "gam" mầu cũng khác ngay, nhất là khi khuôn mặt các em ấy không được rọi đèn nữa.

@ DNT, d2d3: Vây lưng nhọn cỡ chú này thì khoảng bao nhiêu tuổi vậy?

Nếu chú này chỉ to bằng 3 ngón tay thôi thì liệu chú ấy có tương lai không nhỉ.

@d2d3: cảm ơn cậu đã khen cái bể rong của tớ. Nhưng mà bể của tớ còn đang xơ xác và bị rêu nữa. Mấy bác cao thủ về rong rêu đang chuẩn bị mắng tớ kia kìa. :-S

À, mà tớ nhắc lại là tớ không ghép đâu nhá. Không cắt cúp, không lay-ờ lay iếc, không bờ-lur gì hết. Tớ...thề đấy. Ủa mà có ai tin lời mình thề không vậy.

9. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm về cá LH cho lắm. Với cái vây trên dài như vậy thì tùy vào từng loài có đặc điểm khác nhau nhưng em chắc chắn cá này cũng phải bằng 3 ngón tay trở lên.
    Con này có tương lai đấy nhưng chỉ là màu sắc thui:p châu nhiều và rất sáng. Dòng này thì thường là đầu xương và ko đc to. Dù sao nó cũng khá đẹp :D

10. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Mà bác nói vậy cũng khó tin lắm,hịhị... đã ai đả động gì đâu mà bác đã khai ra layer vậy :p
    Nick bác là ''Thần Bịp'' thì nói mọi người....là đúng rồi :D

11. gamblerhn

Thích đã nhận:
    30
    Hè hè. Tớ nói tớ biết dùng lay-ờ không có nghĩa là cái ảnh trên do tớ ghép đâu nhé, ai sờ đến Photo Shop mà chẳng biết có layer. Nhưng hai việc đấy nó khác hẳn nhau.

Nick của tớ là đánh bạc tí thôi. Dưng mà đánh bạc đàng hoàng không bịp ai. :laughing:
    Lúc mình nói thật thì người ta tưởng là giả vờ, để đến lúc mình giả vờ thì người ta lại tưởng là mình nói thật. Thế mới đúng là tuyệt chiêu hư hư thực thực của cờ bạc. :p he he.

Àh, mà DNT, ảnh của tớ đã resize lại kích thước nhỏ, down quality xuống cho khỏi nặng, lại để kiểu jpeg rồi, giờ cậu zoom lên đến 400% nữa thì cái đường viền nào mà chẳng có "vấn đề". hì hì.

Thêm mấy tấm này để các cao thủ về PS bình luận:

Cái này thì không thể hiểu nổi...:)

12. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Hẹ hẹ, con này đã làm gì 3 ngón tay ở ông GBL. Nói bằng 2 ngón tay cũng là hơi quá đáng rồi đấy :D.
    Kính thưa cả làng cả xóm rằng tôi xui đồng chí GBL thả con cá này vào bể rong đấy. Mà chính tay tôi dốc túi thả cá vào bể đó luôn, hé hé hé. Tôi đang ngồi rung đùi chờ xem nó phá hết cây của đồng chí GBL đây :D. Hè hè, mỡ của đồng chí rán lại đồng chí.

13. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @all: Không tranh cãi nhiều về công nghệ kỹ xảo nhá, GBL còn là thành viên của photo.com, tay máy kỳ cựu của Aqua với chiếc canon 300D và lỉnh kỉnh ống kính, Len này len kia :D PS cũng chưa cài đừng nói là kỹ thuật ghép cao siêu như thế nhá!! Cậu SLD đánh giá cao GBL khủng khiếp thế cơ á!! Ông nào ghép được cái ảnh đẹp như thế này tôi xin suy tôn làm thầy luôn á!! Kể cả cậu SLD có coi PS dễ hơn anh bánh thì tôi thề với cậu là 3-4 năm nữa cậu cũng chẳng thể ghép được cái ảnh nét mà thật thế này đâu nhé!

Con nhóc này là của tuanbnd tặng longdragon76 trước đây, long nuôi mấy tháng mới chuyển hộ khẩu về nhà GBL (thần bài xin đừng cố tình đọc nhầm không hay chút nào DNT à) giống như Wasabi từ tuanbnd về nhà mình vậy. Hiện GBL chưa có bể nên mới thả tạm trong hồ rong.

Thế đã nhỉ??

Last edited: 13/12/05
  14. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Lần đầu codai nhìn mấy hình trên . Không biết là hư hay thực nhưng mờ codai đã muốn xá ông gamblerhn nhà mình ba xá luôn vậy hic hic . Gamblerhn đừng nói là sẽ cho cá tai tượng hay chép vào bể thủy sinh kế tiếp nha . Codai chết ngất đấy

15. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Tóm lại, mấy ngày thả bể rong nó đã kịp quậy gì chưa GBL ơi?

16. calauhan1990

calauhan1990 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em thì chắc chắn ko pải ghép đâu vì chẳng lẽ vì 1 tấm hình mà pải ghép uh ko đâu

17. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Chắc là không ghép đâu vì cá còn bé quá, 2 ông Tuanbnd và Gambler bắt cá hôm nào thế?

PS: To all: Mình biết 2 cậu này, họ k0 ghép cá vào bể rong đâu, chỉ ghép cá với cóng mỡ hoặc cóng dưa chua thôi.

18. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Ối ối, hình như không phải là con của Dragon76 đâu. Con của ông kia là Hoàng Kim cơ mà.
    Trông oách gớm nhỉ

19. gamblerhn

Thích đã nhận:
    30
    @Giáo sư codai: Hì hì, quả thực là em không có ý định múa rìu qua mặt Giáo sư :)

@Coi77: bác đề cao tay máy của tôi quá làm tôi phát ngượng :blushing: . Còn cái vụ nhận xét về trình độ PS của tôi thì chính xác rồi.

@Các bác dùng PS: tớ đùa tí thôi chứ ảnh này là ảnh thật đấy. Hì hì, nhưng mà tớ cũng không nói câu nào là ảnh ghép đâu nhá. Toàn các bác tự nghĩ ra đấy chứ. Cái này là để thử nghiệm định kiến ảnh hưởng đến cảm giác thế nào.

Con cá này không phải chuyển từ tay Long Dragon đâu mà bắt cùng với bác Tuan_bnd (bác này lộ "bem" nhanh quá).

Tình hình là con này hiện nó đang như cái con quỷ sứ ở trong bể rong í. Có mỗi một con cá mún trong bể thì nó rượt cho chạy te tua đến mức mình khi mình đưa vợt vào để cấp cứu con cá mún thì con cá mún lao vội vào vợt. :laughing: Qua một ngày nó đã tỉa hết các loại ốc trong bể rồi :( Nó lại còn lồng lộn bơi lội ngang dọc bể rong. Nết ăn thì xấu kinh khủng, mình thả vào đấy một con tép thì nó vừa ăn vừa phun phì phì đục ngầu cả nước. Mình lại còn bắt quả tang nó nếm thử món rong nhưng mà có lẽ con này không quen ăn chay nên nó bỏ qua.

Nói tóm lại là cái con cá rô phi sặc sỡ này không thích hợp tí nào với cái bể rong. Bác codai yên tâm, em không bỏ thêm một loài nào thuộc dòng "khủng bố" vào cái bể rong nữa đâu mà sẽ chỉ chọn lọc các em hiền từ nhẹ nhàng như neon, mũi đỏ vào thui. Qua hai ngày là quá choáng rồi.

Nhưng mà bỏ rong vào bể cá ăn mồi thì có thể đấy.

20. LahanHAN26

LahanHAN26 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi hi giờ em mới hiểu bác gamblerhn chơi bể rong khoái cá lahan theo kiểu hay đấy nhỉ, đúng như bác Tuan_bnd nói em nay bé tí giỏi chi bằng hai ngón tay ma dáng cũng hơi giống nhóc tỳ của bác Tuan_bnd mà nên ảnh đó em thấy thật đấy chứ, bác gamblerhn cứ nuôi con ấy đi và tranh thủ kinh nghiệm của ông Tuan_bnd ý vì sẽ có lợi cho bac đấy.:-*

À nói mãi giờ quên ko hỏi đố bác gamblerhn là em có quan hệ thế nào với chú bé của bác chắc bác nhận ra em rồi chứ :blushing