Cá la Hán xuống đầu và mất mầu

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi duongkhtk, 7/9/07.

1. duongkhtk

duongkhtk Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nào biết chỉ dùm với. Ca la hán của tôi bị Nấm chữa bằng muối và cây sưởi 4 ngày rồi mình cá, vây chỉ còn lấm chấm ít thôi. Nhưng Đầu cá xẹp hẳn, Mầu cá nhợt nhạt lắm và chỉ nằm bẹp 1 chỗ rẩt ít ăn.I-| :confused:

2. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chuyện này là tất nhiên thôi bạn ơi,khi bị bệnh cá xuống đầu và mất màu là bình thường mà,cũng như khi con người bệnh thì sẽ xanh xao vậy mà.bạn nên tích cực chữa bệnh cho em nó sau đó bồi dưỡng thì chắc chắn đầu và màu sắc sẽ phát triển tốt lại thôi.chúc cá mau lành bệnh và căng đầu lên nhé,Thân

3. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo như bạn nói thì cá của bạn bị nấm hạt toàn thân...với loại nấm này bạn chỉ nên cho muối hoặc loại thuốc con nhộng như trong hình...khoảng 3 ngày là thấy đỡ ngay. Sau đó hút 1/3 nước trong hồ , bơm nước mới + muối + 1/2 viên còn lại + sục oxy mạnh khoang 5>>7 ngày là hết sạch mà ko cần phải xài máy sưởi (máy sưởi nên dùng khi cá bị bệnh đường ruột vì máy sưởi đốt cháy oxy trong nước rất mạnh nên người ta mới khuyên bạn nên sục oxy mạnh đó. Do sức nóng đột ngột của máy sưởi phá vỡ liên kết của các phần tử nước +muối làm ảnh hưởng trực tiếp vào lớp da của cá vốn đã mất nhớt do nhiễm nấm nay còn bị nhanh hơn do máy sưởi >>>dẫn đến tuột nhớt luôn>>>làm cá bị mệt hơn nên ko ăn uống gì được>>>mất châu + đầu là điều ko thể tránh khỏi )
    Chú ý : nếu muốn dùng máy sưởi bạn nên ngăn hồ ra lấy 1 góc có máy bơm nước rồi đặt cay sưởi gần máy bơm để khi nước ấm lên sẽ được máy bơm hút lên và phân tán sức nóng đều cả hồ sẽ tránh được sốc nhiệt cho cá đang bệnh. ( Đây là kinh nghiệm của mình...ko có trong sách...bạn có thể tham khảo ) chúc ban vui...Thân...[​IMG][/IMG][​IMG]

Last edited: 13/9/07