Cá Lạ

Thảo luận trong 'Tin tức đó đây' bắt đầu bởi f51, 15/3/07.

1. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    Ở Trung Quốc người ta vừa tóm được con cá vô cùng kỳ lạ: da trơn vằn vệt, trán dẹt như cá trê, mắt đảo 360 độ liên hồi và đặc biệt có 6 chiếc vây “bự tổ chảng”.
    Một nhóm thanh niên đã bắt được con vật kỳ quái trong chuyến đi câu đêm trên hồ Hương Mễ, Trung Quốc. Trọng lượng của con cá chỉ chừng hơn 300 gam.
    Các nhà sinh vật học cho biết, giống cá đốm đen này phần lớn thường cư trú ở vùng nước ngọt như ao, hồ..., không loại trừ trường hợp 1 bộ phận nhỏ sống ngoài biển khơi. Tuy nhiên trước đây chưa bao giờ người ta phát hiện con cá nào có 6 vây như thế.
    Theo Dân Trí

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bên VN mình con này bán khắp nơi, nó là con cá cọ bể thôi mà.

3. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Ở miền Nam thì nó còn ở khắp nơi từ ao hồ cho tới sông rạch thôn quê !

4. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nói con này mới nhớ,dưới quê thng bạn là Cần Thơ,cách đây vài năm em về dưới dc đi theo ông bác của nó đi lưới cá,thả cái lưới to tướng,ngồi châm điếu thuốc vừa châm xong thì thấy phao giựt thật mạnh,ông bác bảo "Điệu này chỉ có cá nhám sông thôi" em hỏi "cá nhám sông là cá gì ạh ?" thng bạn bảo "cá lau kiếng trên mình ấy" thế là quăng vội điếu thuốc lôi phụ lên và lẩm bẩm "má ơi cá chùi kiếng gì mà nặng dữ vậy,chắc mắc phải cây hay gì ở dưới quá" lôi lên đến nơi xém té xuồng vì cái kích thước khủng long của nó.Trời ạ,lần đầu trong đời em thấy con cá lau kiếng nó to như vậy,ở Tp thấy nó = bắp tay là đã khủng rồi,con này nó to = cái bắp vế em,dài cả 6-7 tấc.Thế là lôi về nhà,trc tiên xem cái cân nho nhỏ ra cân thử (cân 5kg) nó chạy max hết cái cân luôn :D lôi cái thứ 2 ra thì biết dc là nó nặng 7,5kg.Công đoạn tiếp theo là đốt bếp,nướng trui ăn.Cả nhà ~6ng ăn cá kô chưa ăn cơm mà đã muốn ứ hự rùi. :D

5. tino9008

tino9008 Active Member

Thích đã nhận:
    5
    vậy là bác giống em rồi,có điều cá em nhỏ hơn cá bác 1 tí .em ở Quận Bình Thạnh gần Thanh đa, có cầu kinh, hôm bữa đi tắm sông với mấy đứa bạn, dang giỡn với nhau thì đạp trúng cái gì đau đau, thấy nó động đậy thì cả đám mới biết là cá, liền hụp xuống và ...tìm, nhìn ngay chân cầu có 2 em to bằng bắp chân đang bám =P~ cả đám ko đứa nào dám bắt vì thấy cái vây lưng của nó là hết hồn, nhọn hoắc chĩa lên, may mà có 1 thằng mặc quần dài :D nó cởi quần dài ra bắt từng em một, đem về cân mỗi em đc 5,7 kg :laughing: vì ko thằng nào nuôi cá nên cho em hết 2 con, tội nghiệp 2 con to thế mà ở trong cái hồ xi măng bé tí, đc 1 thời gian thì 1 em chết, còn 1 em thì cho nó về chốn xưa :D lúc đó nuôi chung với 3 con rùa nữa cơ, mỗi lần con chùi hồ mà bơi là 3 con rùa lại bơi lên mặt nước :laughing:

6. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Đúng thế ,tớ cũng thấy rồi mấy em này mà thả ra sông thì đẻ ác lắm ,kích thước to kinh khủng ,khu tớ ở là gần một nhánh của sông sài gòn ,mấy thằng bạn đi bắt cá bắt được quá trời ,tớ cũng nghe ăn được luôn mà ,nhưng mà tớ chưa thấy chưa thử,vả lại thấy hơi sợ hehe

7. bientau

bientau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ô buôn lau bể sang bên trung quốc thôi,xem chừng bán được giá lắm đó....nhanh chân ko nó biết là cá lau bể bên mình thì khó kiêm lời lắm đó hihihi( cá lạ mà ) chắc con này mấy ổng Việt nam vứt sang bển đấy đây mà

8. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mấy con này thuộc loại xâm hại đó, hix ai thả vào tự nhiên vậy......
    nó dành ăn hết nguồn thức ăn của loài dưới nước khác đó