@@@ Cá lahan quá nhát, phải làm sao đây ??? @@@

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi boy_bk82, 1/4/06.

1. boy_bk82

boy_bk82 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đang nuôi 1 em rồng đỏ cỡ lớn hơn 2 ngón tay 1 chút, mình đã cố gắng tập cho nó nhiều theo kinh nghiệm của các ban trên 4rum mà sao nó vẫn nhát quá....thỉnh thoảng mình có để gương,thậm chí con bắt cả con lahan khác vào cho nó đánh,lúc đó nó rất sung nhưng sau đó thì đâu lại vào đấy,cứ nhin thấy người thì lai chui vào góc bể trốn.Mình cũng đã thử lấy tay chơi với nó mà cũng không có kết quả,hễ thấy động thì lai giật mình....Các bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp mình xem có cách nào làm cho nó đỡ nhát hơn không ?
    Thời gian đầu,mình thường bật đèn 24/24, như thế co phải cá bị thừa ánh sáng không ? hiện giờ mình chỉ bật đèn ban ngày thôi........mình sử dụng đèn như thế có đúng cách không ?
    Rất mong nhận được ý kiến góp ý của các bạn ..........THANKS !!!

2. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ bạn nên mua 1 con cá máy nhỏ hơn cá của bạn xấu thế nào cũng được sau đó bạn bỏ vào cho nó rượt khoảng 4-5 tiếng.bạn làm thử vài ngày xem kết quả thế nào. Chúc bạn thành công

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Đèn nên bật khoảng 5h đến 10 giờ tối là đuợc, ban ngày không cần mở trừ trường hợp nuôi trong phòng tối thui.
    Bạn xem lại vị trí đặt hồ thử, nếu hồ đặt gần mặt đất quá cá sẽ rất nhát, dùng cách gì cũng vô dụng thôi. Mình đang bị trường hợp tương tự nhưng chưa giải quyết đưa lên cao đuợc.
    Bác tham khảo thêm ở đây xem:
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4314

4. hoa020032

hoa020032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu đã hết cách mình nghĩ bạn nên lấy giấy bịt kín hồ vài ngày, cho ăn ít thôi cá mới xung, nhớ lau lau để một tấm gương bên hông hồ, bạn nhớ là phải bịt kín xung quanh luôn nhe, chung 3 đến 4 ngày la đươc, bạn cứ mở đèn cho cá chung 12h mỗi ngày la ok. chúc bạn thành công

5. PuM

PuM New Member

Thích đã nhận:
    0
    ban mo den` tu` 12h trua den' 10h toi' la` ok va` nho' la` khi cho no' an thi` bac nen dung' sat' ben ho` khoang 15phut, dong` thoi` cung de? 1 tam' guong cho no' nhin` nhung dung` de guong hoai` nha .chuc bac co' 1 em LH dep

6. boy_bk82

boy_bk82 Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn ý kiến đóng góp của các bạn, mình nuôi con lahan này ở 1 cai bể đúc riêng, đăt cạnh 1 cái bể to nuôi 1 con thanh long, không hiểu có phải nó sợ con thanh long không mà hôm qua mình bịt kín cạnh bể lại bằng 1 miếng giấy màu đỏ để nó không nhìn được sang bể bên kia nữa thi nó cũng đỡ nhát hơn 1 chút...???