Cá LaHán yêu của tôi những ngày cuối đời ???

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tuongmanh, 31/7/07.

1. tuongmanh

tuongmanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Thật buồn khi post bài này nhưng có anh em chia sẻ khổ chủ sẽ thấy vui hơn. Chú LaHán của mình đã nuôi được 6 tháng tuổi to hơn bàn tay đầu vừa gù đẹp.Cách đây khoảng 10 ngày cá có hiện tượng cứng mồm không ăn được mặc dù đã được khổ chủ khẩn trương và hết lòng cứu chữa ( Theo nhiều phương án mà anh em trên diễn đàn trợ giúp) Nhưng nay bệnh càng nặng hơn: vòng quang miệng sưng vù hàm trên có nhiều mủ trắng chảy ra lỗ mũi.hic hic nó đang trong những ngày cuối đời;
    Còn đâu thời huy hoàng như mơ mới chỉ cách đây 2 tuần:
    Có lẽ nó sẽ ra đi bỏ lại người vợ trẻ mới xả trứng một lần đang mong nó trong lần sắp tới:
    Và những đứa con thơ dại mới hơn một tháng tuổi đang ngơ ngác ăn giun:
    Và cả những người hàng xóm tốt bụng của nó
    Và hơn hết nó sẽ bỏ khổ chủ ra đi trong sự thương tiếc vố cùng. Anh em trên diễn đàn xem còn có cách gì để những điều trên không xảy ra không. Thank.

2. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bác mua thuốc gì để trị bệnh ?. Con này đã quá trễ roài dù sao nó cũng có 1 đàn con thôi thì lấy cái bao bỏ nó vô rồi đào đất chôn nó vậy:eek:

Last edited by a moderator: 1/8/07
  3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Bạn có ngâm cá với kháng sinh liều cao chưa ?

4. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Ngâm cả kháng sinh loại cho người và loại cho cá rồi nhưng vẫn không đỡ. đã kết hợp cả muối và xanhmetylen

5. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhìn con cá của bạn thấy tội nghiệp quá, xin chia buồn cùng bạn. Hy vọng những đứa con thơ dại của chú cá này sẽ mang lại niềm vui cho bạn.

6. lethe711

lethe711 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bó tay,thôi thì làm lễ an táng cho nó long trọng chút. Hoặc cho vô bao rồi ướp lạnh em nó trong tủ lạnh cũng được. Ko thì hiến nội tạng để các nhà khoa học Cá La Hán nghiên cứu. hehe. Dù gì thì em nó cũng để lại cho đời sau một đống con rồi con gì. Ra đi ko hối tiếc đó bạn. Rồi con cháu của nó sẽ lớn tha hồ có cá to!! Hehe:D (vì theo mình thấy con này cũng khá đấy)

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Kết hợp này khó thành công....
    Cách này thử nè...nếu em nó còn sống
    1 cái sô 20l 1 bịch muối.....ngâm em nó vào...khi nào em nó ngoi lên mệt mỏi thì cho vào hồ đã xử lý nước và 1 viên thuốc nâu...làm đi làm lại 2 ngày lần trong 1 tuần...thử đi bạn...

8. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nuôi mà gặp tình trạng này thì buồn quá . Anh ráng cứu chữa nó đi còn nước còn tát mà

9. ghien ca rong

ghien ca rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá chết hông tội mà nghe anh làm điếu văn cho nó tội quá,hihihi.anh nói sao nghe thương tâm ghê.hihi

10. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    thật là buồn cho em nó , tuổi đời còn trẻ wá mà đã ra đi .thật tội nghiệp , ông trời ko thương cho số phận của nó thì mình cũng đành pó tay thôi bạn ơi. mình chia buồn cùng bạn.

11. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Cám ơn anh em tiếp tục chia sẻ kinh nghiêm và động viên, mình sẽ tiếp tục cứu chữa và đưa tiếp thông tin lên để anh em biết

12. hiep

hiep Guest

em cũng xin chia buồn cùng anh anh Tường ạ(1 phút mặc niệm bắt đầu...)Nếu em ấy ra đi thì anh kiếm 1 góc vườn nào đó để em ấy yên nghỉ nhé.thân

13. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Đừng quá buồn nhé bạn ơi,cố gắng vượt qua nuôi đàn con thơ của nó nhé,chắc sau này sẽ có vài em giống bố đấy.Xin chia buồn cùng bạn

14. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Tình hình hôm nay của nó tự nhiên lại thấy khá khẩm hơn, theo anh em chỉ dẫn mình đã nhẹ nhàng nặn hết mủ từ hốc mũi nó, ngâm vào nước muối 10 phút rồi ngâm trở lại nước thuốc.Trưa nay đi làm vềthấy bơi khỏe hơn. Chắc nó thấy anh em thương nó nhiều quá nên nó chưa nỡ ra đi

15. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mong cá bác mau bình phục. Nếu nó có ra đi thì em mái đã có mấy anh kia chăm sóc rồi. Chỉ lo cho đàn cá con thôi.

16. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    mình ko biết thuốc tên gì (hình như là BIO) nhưng nó có 4 loại từ nhẹ đến nặng được đánh số từ 1 đến 4. bạn ra hàng cá hỏi thử, nếu có bạn dùng bắt đầu bằng bình số 3 nó để ngoài nhản là 10 giọt/100 lít nước, bạn cứ tính kích thước hồ nhưng chú ý khi cho thuốc vào ban đầu 50%, xem con cá có chịu nỗi ko rồi mới cho vào đủ, ko là nó tèo đó.

17. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hôm nay mình mới để ý thấy bài này, bạn đang chữa bệnh cho cá đúng hướng đó, đầu tiên là bắt cá ra và nặn hết mủ đi, sau đó dùng thuốc dung dịch vệ sinh phụ nữ GynApao pha loãng ra và bôi và bơm vào lỗ chứa mủ vừa lặn, con cá sẽ khỏe và lành lại vết thương trong vòng khoảng 3-4 ngày.

Last edited: 1/8/07
  18. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    chi tiết ngâm muối và nước thuốc ra sao bạn ui....Thuốc gì thế ?
    Hay cách này...

Last edited: 2/8/07
  19. tuongmanh

Thích đã nhận:
    78
    Ở chỗ mình các cửa hàng cá thực ra là k nhiều kinh nghiệm trong việc chữa trị bệnh nên có ra hỏi cái gì họ cũng quy về "Cá bị nấm" và nữa là thuốc chữa bệnh cho Lahán là không có vì hiện tại chỗ mình còn ít người nuôi cá này nên các loại thuốc như anh em chỉ dẫn thì chỉ có loại nào dùng cho người bán ở hiệu thuốc tây mới có. Chủ yếu vẫn phải tự mình trị theo kiểu "cảmtính" nên nhiều khi trị một hồi cá lại nặng hơn.

20. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Trời đất!!!!!!!!! Lấy cả thuốc của mấy bà??? Bó tay GHT luôn, vậy mà cá cũng khỏi, tài thật.