Cá lần lượt ra đi

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi thocuongts, 19/8/10.

1. thocuongts

thocuongts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Chào các bác. Chả là em mới tập tọe setup một hồ nhỏ. Nền dùng bonbon3 và sỏi nhỏ. Mới setudduyowcj gand 2 tuần. Thấy cây cối phát triển bình thường nhưng sao các chú cá cứ lần lượt ra đi. Đầu tiên là các em Neon , sau đó đến một em xecan, rồi hôm qua là một em kiếm đang chửa nữa chứ. Tiếc quá. Có pro nào biết nguyên nhân không? hồ em không dùng co2, chưa dùng phân nước.

2. toilacong

toilacong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bạn ơi mình biết hiện tượng cá của bạn ra đi rồi
    đầu tiên mình nói đên hệ thống lọc của bạn chưa tốt .
    mình thấy cửa hàng người bán cá cỏ họ hay cho thuốc vào ngâm cá . cá mới về bể của bạn cá chưa thích nghi thường sinh ra bệnh như lấm và đường ruột cá bị chết thôi . như mình cũng như bạn cũng hay bị chết . trước khi cá mình mua cá về mình cho cá vào sô mình ngâm 1 it nước của bể và nước bịch cá sau mình cho thuốc bi lốc số 2 vào ngâm 1 tiếng cho sủi sai đó mình cho vào bể . cách đó người ta gọi là tắm thuốc cho cá

henrytep and datmoc like this.
  3. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    ko biết là bạn cho cá vào khi vừa setup hay là cho cá sau 2 tuần.
    Nếu cho cá vào lúc vừa setup xong thì chết là phải.
    Còn sau 2 tuần mới cho cá mà cá chết hàng loạt, thậm chí cả những loài cá khá khỏe như xecan và kiếm thì bạn nên xem lại lọc, cá có bị nấm trắng hay ko, hay lũa ngâm chưa kỹ nên vẫn thôi ra chất tanin

4. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    nhà anh Công ở cạnh cửa hàng bán cá nên rõ thế! đợt tới chắc nhờ bác ship cho ít cá SG rồi

5. victori@

victori@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    cái gì chứ neon thì mình rành lắm . Tụi này kể cả nước bạn có trong có sạch đến đâu nữa chỉ cần bạn thao tác không cẩn thận là chết ngay mình gặp nhiều trường hợp lắm rồi . Mặc dù bỏ ra 15 phút giúp các thích nghi với môi trường mới trong bể bằng cách ngâm nước bể rồi đổ từ từ nước bể vào . Nhưng chỉ cẩn bạn thả cá từ trên cao xuống nó shock thì nửa ngày sau bảo đảm nó sẽ nằm cạnh ống hút của máy lọc hahaha . Tụi này khó tính nước phải thật sạch , trong . Bẩn 1 tí là tụi nó nằm im 1 chỗ . Mà bẩn nhiều thì die . Nước trong sạch mà thiếu oxy cũng die .
    Hồ bạn còn mới cứ từ từ chỉ cần sau 2 đến 5 ngày là nó khá ổn định . Bạn mua từng cặp neon về thả cứ mỗi ngày 10k là được 2 em . Nếu nó chết thì ngưng và xem lại các điều kiện nếu nó sóng thì sau 1 tuần bạn đã có đàn neon bơi lội tung tăng hihi

kain thích bài này.
  6. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn cho mình hỏi chút về Neon, bể mình mới set được gần 2 tuần, đang tính mua 1 đàn Neon khoảng 10 con về nuôi.
    Bể mình: 60x30x30; lọc Atman DF-700; không CO2; sục O2 về đêm; quạt mát mỗi khi mở đèn; pH bể khoảng 7,5
    Hiện trong bể nuôi: 1 Thần tiên, 2 PH; 4 Chuột; 12 trâm (sẽ chuyển nếu nuôi neon)

Bể mình như vậy nuôi Neon đã được chưa hay cần chờ thời gian nữa; mình phân vân không biết nên mua Neon gì, Neon thường có vẻ yế; Neon vua thì đắt - chết phí lắm.

7. toilacong

toilacong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    đamoc ơi tất cả hiệu bán cá cỏ nào người ta không cho thuốc mỹ hoac tê ta lên cá về hay bị teo . chính bản thân mình cũng bị lên mình về phải tắm thuốc cho cá trước khi cho em nó vào bể hoạc nhỏ 1 ít thuốc vào bể cho cá đỡ bệnh . khi nào sip cá alo cho anh .

8. victori@

Thích đã nhận:
    9
    Nếu như vậy thì về độ sạch sẽ của nước bạn thừa sức thả rồi . Có điều hồ 60 cm nếu nuôi chung với mấy loại khác thì neon nó nhát lắm bác nên nuôi neon không thôi sau 1 tuần nó quen hồ rồi nó lên màu cực đẹp và bơi lội tung tăng nữa . Bây giờ nếu chưa chắc ăn bạn có thể mua 4 con neon thường và 1 con neon vua . Tầm 30k à về nuôi thử . Xem sau 2 ngày nó có chết không . Theo mình bạn nên nuôi tầm 12 con neon thường khi nó khỏe mạnh rồi hãng tập trung qua neon vua . Hồ của bạn làm 2 đàn neon thì tuyệt . Nếu thix thì cho thêm 5 con neon đen

kain thích bài này.
  9. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    victori@:
    Hôm qua làm một đôi neon vua bên CQ về, sáng nay đi 1 em; mặc dù đã tránh cho cá bị shock nước. Có lẽ chất lượng cá ở CQ không tốt lắm (nhận xét cá nhân), 2 con Otto cũng mua ở đó về chết sạch, hic.
    Neon không biết ở đâu bán cá tốt? Thấy trên Nguyễn Thông bán giá 12k, để lúc nào thử xem sao.

10. victori@

Thích đã nhận:
    9
    Cá ở Cao Quý tớ thấy còi cọc và yếu hơn trên lưu Xuân Tín . Tớ có mua 5 con ở CQ một ngày sau thì có 1 em ra đi . so với bên LXT thì mua 12 em không chít nào . Vì đây là so sánh giữa 2 hồ cùng làm 1 lúc ở nhà ông anh . bên LXT 10k 1hit . Khi nước trong và sáng tụi nó lên màu xanh biển rất đẹp . Chúc bạn thành công