Cá lau kính

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi rotala, 4/7/06.

1. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Đợt đi rừng vừa rồi ,rô đả kiếm được cây là ĐLGĐ ,sợ cá nó kiện nên rô luôn tay bắt thêm loại cá này đây,rô thả vào bể rong nó chung sống trong hòa bình với các cây và cá khác:- kích thước khoảng 2-3cm,chú lớn nhất mà rô thấy khoảng 4-5cm.
    hình của nó đây:
    cá một bên và đại lộc giác đài một bên.
    Các bác cho ý kiến xem tụi nó có thể nuôi trong bể rong được ko?

2. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    woa, phải đưa bác Rô lên Discovery mới được.
    Bọn nì trong Sì gòn nghe đồn phải nhập về từ Thailand để phục vụ nhu cầu lau kính đó.
    Hôm trước Thúy Phát bán 15k/em dài khoảng 50mm, đắt như tôm tươi...

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Loại này trước đây em thấy trong SG Aquarium rất nhiều nhưng không biết xuất hay nhập, giới buôn bán cá ngoài tiệm thì bảo cá nhập, có nghe một số nơi thu mua cá sông nói có ở Việt Nam nhưng em cứ ngỡ đấy là loài cá "thằn lằn tai to" khai thác ở vùng Ninh Thuận (dài hơn), bây giờ có thông tin của Rotala nói là có ở Việt Nam. Vậy xin bạn nghiên cứu xác nhận lại nhé.

4. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @lamvn: nhờ phóng sự của bác Rô nên bọn nì là hàng Vietnam chính hiệu chứ còn gì mà phải nghiên cứu và xác nhận nữa bác lamvn? nhưng nhiều khi cũng có ngoại lệ khi có kẻ chở củi về rừng...
    @rotala: các phóng sự nóng hổi của bác luôn làm bọn thị thành tớ phát sốt. bọn tớ sẽ chiêu đãi bác 1 chầu khi nào vào SG. cám ơn bác nhìu...

5. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Anh chị nào đã nuôi cá này rồi thì phát biểu cảm tưởng đi ạ. KO biết nó có mút đến rách là ko nhỉ, em sợ lắm.

6. rotala

rotala Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    @ pyramid
    Quá đả vừa được chầu nhậu lại còn được bạn thank .Khi nào sốt ra tớ làm một tour du lịch sinh thái ,ngâm mình dưới làn nước suối mát lạnh,đảm bảo hạ nhiệt ngay.he he..lun tiện chụp bắt vài con lau kính thả vào bể làm kỷ niệm.mình đợi nha khi nào ra nhớ alô alô. thân.
    @ lamvn mình sẻ làm theo ý của bác .thân ái.
    @Bad Guy:Cá mà bạn củng sợ hả. sợ gì nó mà ăn rong của tớ thì tớ thịt nó ngay,nó nghe tơ dọa thế nên cả tuần nay chưa đụng đến cọng cây nào hết. he he ko biết sau này ra sao hiện tại vẩn chung sống trong hòa bình với tất cả cư dân trong bể rong nhà rô. thân

7. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Đối với những loài cá lau kính thế này có thể ko phải tự tay lau kính nữa, nhưng còn tệ hơn khi nó mút nát rong hay để lại vết trên lá. Ước gì có 1 loại vừa ko hại rong, vừa sạch bể nhỉ....
    Hĩ hĩ.........

8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ở ngoài Han cũng bán loại này các anh à. Chủ tiệm nói là cá tỳ bà đàn, có 2 loại của Việt Nam và của Trung Quốc, loại của việt nam là 30k/1 đôi đắt hơn loại của Trung quốc bán 25k/1 đôi vì cá Vn đẹp hơn. Loại cá này ăn rêu xanh.

9. Cá mặt quỷ

Cá mặt quỷ New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá này nuôi chán lắm, nếu bác nào mà nuôi ở bể thủy sinh thì nên nuôi cá khác....cá này vô tích sự các bác ạ...

10. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Đó đó, đây chính là cá Tỳ Bà Đàn mà em đã post đó, bác "Cá mặt quỷ" nói nuôi loại này trong bể TS chán lắm là như thế nào? bác có thể nói rõ hơn cho em biết đc k à?

11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vì nó ăn rêu xanh chứ không chịu ăn loại khác đó, chắc là phải luyện quá cho nó thức ăn khác quá.

12. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @rotala: Pyramid quyết định không rước em tì bà đàn từ Thúy Phát về nữa, để kiếm lí do làm 1 chuyến discovery với bác Rô chứ...
    Nhất định khi nào có dịp PRM ra Huế hoặc Rô vào SG phải giao lưu 1 chuyến nhé...
    @bad guy: Pyramid chưa nuôi, nhưng thấy rất nhiều người nuôi rùi, không thấy ai than phiền gì cả. thời kì tì bà đàn mới xuất hiện, nó từng là niềm hãnh diện cho 1 số hồ thủy sinh, được bà con nài nỉ chia lại với giá...ngang con tép red cherry nữa đó...

13. allibaba

allibaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
  14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Blue cũng đang có 1 em Hillstream Loach này trong hồ TS, nó hay bám trên kính, chà qua chà lại,không bít có sạch??? nó thường bám vào kính rất chắc, bác mà muốn bắt sang hồ khác cũng mệt đấy! Còn vấn đề phá rong thì em chưa thấy sau 1 tháng nuôi thử, trông nó nằm nghỉ trên tảng đá cũng hay hay...

Last edited: 5/7/06
  15. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Thêm một thông tin nho nhỏ dễ thương về loài này,ngoài Botia thì Tì bà Đàn cũng là loài cá có thể đảo mắt xoay vòng đuợc đấy,trông hay lắm.

16. caythuysinh

caythuysinh Member

Thích đã nhận:
    4
    con cá đó em cũng được thấy ở ngoài rồi , mà sao bữa có người bạn trên mạng chỉ em mua loại cá đó ngoài cao quí nhưng em đến hỏi họ nói o biết cá đó

17. ngocanh

ngocanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Cách đây 2 tuần NgocAnh mua 1 con giống y như vậy ở Cao Quí với giá là 20K.

18. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @caythuysinh: em ra Thúy Phát thử xem, vì hàng có đợt nên không phải lúc nào ra cũng có, chưa kể mỗi tiệm lại khoái đặt tên nên không chỗ nào giống chỗ nào...

19. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Thúy Phát hít rùi ah... bạn ra Lưu Xuân Tín chắc là còn!!!

20. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    LXT không còn thì qua BÌnh thạnh, tiệm gần ngã tư Lê Quang Định, Nguyễn Văn Đậu có 1 hồ đầy nhóc.