cá lên đầu bằng thức ăn gì?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi taotrung, 7/9/07.

1. taotrung

taotrung Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghe người ta nói ăn thức ăn CN thì se mau lên đầu! vậy đúng hay sai?/

với lại nếu cho ăn thức ăn CN thôi khỏi cho ăn các loại tôm tép hay cá lóc con thì OK chư?

và mình cho ăn thưc ăn CN OX của Singarpo hieu humpy head có phải là hàng tốt ko/

còn loai hàng nào tốt hơn nữa không?? mình nghe 1 người nói! có 1 loai thúc ăn CN giá 250k / hộp! lên đầu cực mau! không biết thông tin đấy có chính xác không? xin mọi người trả lời giúp!

cảm ơn mọi người

2. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thức ăn khô chỉ cho ăn ít thôi, khoảng 1-2 bữa/ngày để nó giúp cá phát triển tốt, còn thức ăn chính vẫn là tôm, tép hoặc cá con. XO humpy head là thức ăn giúp lên đầu tốt, nên xài, còn hộp mà 250k chắc là hộp JBL (coi chừng hàng giả, cái này khó phân biệt thật giả hơn XO), hộp này chất lượng cao hơn XO nhưng giá cao quá, chỉ có ai có điều kiện tốt mới nên mua.
    Điều đặc biệt cần nói là cá phải có gien lên đầu tốt di truyền từ cá bố mẹ, cá bố mẹ có đầu tốt thì khả năng cá con lên đầu mới tốt được, thức ăn khô chỉ đóng vai trò giúp cá phát triển từ cái nền gien di truyền có sẵn thôi.

3. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn không nên cho cá ăn thức ăn khô không,thức ăn khô thì bạn cho ăn vào buổi chiều, còn mấy buổi khác thì ăn thức ăn tươi
    bạn nói hộp 250 k thì đó là JBL của đức, bạn mua nó ở cửa hàng lớn thì không sợ hàng giả, nhưng thức ăn khô có tác dụng kên màu thôi, kích thích cá lên đầu ít lắm

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mình đã sử dụng thức ăn khô cho cá nhưng ko thấy hiệu quả,mình nghĩ là do di truyền và độ dữ của cá,cá càng dữ khả năng lên đầu cao(trên nền di truyền cá bố mẹ)thức ăn khô ăn nhìu dơ hồ,màu lên đẹp cũng nhờ tôm tép,thức ăn khô ko thấy có hiệu quả

5. viettelphon

viettelphon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình thì lên đầu thứ nhất phụ thuộc vào cá cha + cá mẹ,
    thức ăn tươi thịt bò tim bò, tôm nhỏ or lớn (thì lột vỏ)
    thức ăn khô chỉ để phụ trợ thêm thôi

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đồng ý với ý kiến của pác viettelphon. Muốn cá có 1 cái đầu khủng, đầu tiên phai cóa gen khủng. cá con mà ko dc thừa hưởng gen của bố mẻ đầu khủng thì làm sao mà có đầu. Trừ khi là đột biến, nhưng khá hiếm. mà theo nghiên cứu thì những trường hợp đột biến cá chết yểu...

Yếu tố gen là 75% còn lại 25% là cham sóc , dinh dưỡng, chế độ nước. Ngoài ra bạn cũng cấn phải có thời gian chơi với nó.

về thức ăn khô theo mình thấy cho nó an XO là ok hiên nay trên thị trường có loại XO Superred sync gì đó vừa lên đầu mà vừa lên màu rất OK. good look

7. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Thấy có một loại thức ăn Khô hiệu CP của THÁI LAN giá khá bèo (30K/gói 50g),,,loại này so với Top thì sao hả các bạn,,,kô có đk sài XO hay JBL thì sài loại này đc kô???

8. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    mấy loại thức ăn đó toàn là thức ăn giả mạo ko đó bạn ơi bạn ko nên mua tốn tiền tốt nhất là sài xo đi bạn 75k à mà dễ phân biệt thật giả nửa

9. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác thienthachnho nói đúng đó, đừng sài mấy loại thức ăn lạ , thương hiệu ko có uy tín. Sài XO or JBL là hiệu quả nhất. tùy loại khoảng từ 75 >> 100k.Mà theo mình thì sài XO là được kô cần thiết phải sài JBL vì giá nó khá mắc khoảng 250k /hộp. Ngoài XO còn có 1 số thương hiệu như Sumo khoảng 45k... good luck!!!

10. hellomoto

hellomoto New Member

Thích đã nhận:
    0
    mà cá của em nó ăn thứ nào là ăn thứ nấy à, cho 2 thứ thì không chịu ăn! hem biết nó có bị bệnh biếng ăn không nhỉ?

11. thienthachnho

thienthachnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chuyện này thì dể thui bạn bỏ đói nó 1 hay 2 ngày bạn cho nó ăn lại đảm bảo nó sẻ ăn bất cứ thức ăn gì mình bỏ vào.Ban cứ yên tâm cá bạn ko có chít khi bị nhịn đới nhiu thời gian đó đâu.

12. vanlahan_05

vanlahan_05 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì nếu có điều kiện thì mua thêm thức ăn khô (viên) cho cá ăn vào buổi tối thôi dù sao thời gian từ 9g tối đến 6 giờ sáng cũng khoảng 9 tiếng trong đó có thời gian cá ngủ nữa theo bạn trước khi đi ngủ có nên ăn no không? hơn nữa thức ăn khô đáp ứng nhu cầu là nhẹ bụng không như thức ăn tươi.
    Nếu không có điều kiện về thời gian, kinh tế thì có thể chuẫn bị thức ăn cho cá yêu của mình như sau
    Nửa ký tôm loại 40.000đ/kg lột vỏ
    01 viên vitamin a
    01 viên vitamin 3b
    01 viên vitamin tổng hợp.
    2muỗng cà phê nước mắm.
    Cắt nhỏ vừa miệng ăn, trôn đều để khoảng 1 tiếng cho ngấm vào tôm sau đó đóng gói cho vào tủ lạnh cho cá ăn dần đảm bảo đầy đủ dinh dưỡng cá ăn mau lớn, lên màu lên đầu. Tiết kiệm thời gian, đỡ hao tài chính.hehe

13. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Những điều cần nói Bác pirates00 đã nói hết rồi, e có thêm 1 ý nhỏ là nên chỉ cho ăn thức ăn CN khi còn là cá bột, lớn khoảng 2.5 ngón thì bắt đầu cho ăn thức ăn tươi + thức ăn CN. Nếu có điều kiện thì Bác nên cho cá ăn JBL (hộp nhỏ thì 100k, còn hộp lớn thì 250k-300k tùy chỗ bán).

14. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Cho mình hỏi bác VANLAHAN_05: thức ăn của cá La Hán có thể cho nước mắm vào hả, vậy nó ăn có bị gì không vậy, bác vẫn đang cho ăn như vậy hay sao?
    Mong hồi âm

15. nuno

nuno Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đồng quan điểm với bác VANLAHAN_05,chỉ cần ngâm 1 viên B1 B6 B12 với thức ăn (khô hoặc tươi) thức ăn khô sau khi ngâm thức ăn đem phơi cho khô lại, còn tươi thì bỏ tủ lạnh cho ăn dần, còn vụ cho thêm nước mắm thì cũng hơi ngạc nhiên. Cách này cũng hiệu quả lắm đó vì thấy cá xung và lên đầu.Thêm 1 số yếu tố để kích thích cá mau lên đầu nữa là ngồi chơi đùa, soi kiếng, luôn châm mực nước hồ đầy để tạo áp lực...Một số ý kiến của riêng bản thân chia sẻ cùng anh em. Thân!

16. nhoc_9x

nhoc_9x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    e hiện nay là hs ... nên 1 hộp XO thì hơi mắc wa ... hiện nay e đang cho ăn tôm + bò vụn + vitamin trộn thì ok hok a ? còn cá thì e cho ăn chép nhỏ có tốt = lóc hok ta ? thanks so much

17. vanlahan_05

vanlahan_05 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ đơn giản thế này thôi nhé:
    + khi lột vỏ tôm mùi hơi tanh. Cá lóc lọc hết xương mùi cũng không thú vị lắm.
    khi cho nước mắm vào thì mùi vị rất là hấp dẫn hơn nữa nước mắm cũng có độ đạm cao và nuớc mắm cũng làm từ cá mà pk. cá mà nghe mùi nước mắm ghiền luôn. đây cũng được gọi là chiêu dụ cá cứng của mình đấy.Các bác làm sạch tôm hay cá lóc lớn cho các thứ mình nói ở trên vào mình cũng thèm huống chi là cá.
    =))