Cá lên đầu, cho ăn như thế nào để đầu to thêm ???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ThanhDanh, 7/3/07.

1. ThanhDanh

ThanhDanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà mình gần 2 ngón tay (King Kamalau) lên đầu rùi hì hì, mình cho ăn thịt bò, tôm, cá lốc (băm nhuyễn) trộn chung với thức ăn khô. Cho ăn 1 tuần, cá lên cái đầu trông ngầu lắm nhưng nó không to hơn dc. Bây giờ cá đã dc 3 tuần mà đầu vẫn như vậy. Bạn nào có kinh nghiệm giúp mình, cho mình cái công thức thực phẩm cho cá phát triển cái đầu. Mình xin cảm tạ nhiều nhiều. Thx

2. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Đầu cá bạn đã to thì tốt rồi .To nữa hay không là do di truyền thôi bạn ơi.Có công thức gì ăn cho cá đầu to thì chắc không có con cá nào đầu nhỏ rồi...

3. ThanhDanh

ThanhDanh Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghe nói, cho cá ăn mỡ (ko bít mỡ gì) để kích cái đầu gù to hơn. Mình thấy ở tiệm cá có mấy con kích thước bằng con cá nhà mình mà cái đầu gù còn ta hơn cái mặt nó nữa(giá khoảng 1.2tr - 1.5tr). Ko bít vậy có đúng ko, bạn nào có kinh nghiệm cho mình ý kiến nha. Thx !!!

4. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình chỉ nghe cho cá ăn nhiều đạm thôi, chứ mỡ thì chưa nghe bao giờ...cho ăn nhiều đạm khi đã cung cấp đủ cho cơ thể thì nó mới chuyển thành dạng mỡ để dự trữ, có thể nó sẽ tích lũy ở đầu, làm cho đầu to hơn. Còn cho ăn mỡ, dù là mỡ gì cũng rất khó cho cơ thể có thể tiêu hóa được, người cũng vậy mà cá cũng vậy....

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @THANHDANH : CÂY VỚI CÁ ko biết bạn nói mỡ gì nhưng nếu là mỡ tươi sống ( heo bò ) thì bó tay với cái vụ cho ăn sống như thịt rồi , hư nước là chắc chắn , mà ko biết có con nào thích nuốt nguyên cục mỡ rồi chưa nhỉ ? sở dĩ cá của bạn và cá ngoài tiệm ấy cũng cùng giống ( ko biết phải ko đây) mà đầu thì khác nhau có thể do di truyền ở cá mà bạn , đâu phải con nào đầu cũng tốt như nhau chỉ có ít hay nhiều thôi FLOWERSEA nói đúng rùi đấy .

6. h2onhatrang

h2onhatrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ......................cho mình cái công thức thực phẩm cho cá phát triển cái đầu. Mình xin cảm tạ nhiều nhiều. Thx[/QUOTE]

Nếu có công thức giúp cá lên đầu , hay đầu bự hơn thì còn gì là thú vui chơi cá La Hán vì các lý do sau:
    1/- Tại sao cá lên đầu thì đã được các bác trên 4r nói nhiều rồi, không nói nữa (Do cá có đầu hơi, do duy truyền v.v....)
    2/- Nếu có công thức thì hầu hết các chú cá la hán có duy truyền đầu to đều lên hết và lên một cách mỹ mãn. Như vậy cái thú nuôi cá la hán mất đi cái vui. Hàng ngày chúng ta nuôi chúng và chờ đợi sự phát triển bất ngờ từ chúng, vì vậy chúng ta luôn tìm tòi , nghiên cứu và khám phá cách nuôi thích hợp cho từng chú la hán và hy vọng chú la hán nhà mình đầu ngày càng to, châu ngày càng sáng, "dáng ngày càng ngắn" (nói cho nó suông ... he he...). và đó cũng chính là lý do tại sao cùng 1 chú la hán, nhưng chủ cũ nuôi không phát triển, nhưng chủ mới nuôi thì thằng nhóc mỗi ngày mỗi đẹp hơn. Và đây cũng là 1 cái thú trong cách chơi la hán...:-$

7. tranvantien

tranvantien Member

Thích đã nhận:
    0
    mình được nhiều chủ tiệm nuôi cá chỉ mua loại thức ăn viên của trung quốc "TOPRED", cho ăn bổ sung ngày 2 lần sáng sớm và chiều tối. bạn thử xem. chúc thành công

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Nếu có loại thức ăn cho cá lên đâù thì sớm muộn la hán cũng bị rớt đài như các nước khác thôi các bác ơi .

9. XO NO1

XO NO1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình nghĩ là bạn nên cho cá ăn XO(loại lên đầu á); nó chứa tới 58% protein lận
    tốt lắm nhưng cũng phải cẩn thận kẻo mua nhầm hàng giả

10. haipham1983

haipham1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ chỉ cần chăm sóc sao cho con cá luôn sung mãn là nó sẽ đền đáp lại thôi à. Còn thức ăn lên đầu cũng chỉ là dang tăng thêm chất dinh dưỡng để cá luôn sung mãn đó mà.

11. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Chào bạn,
    Ở nhà Phúc có có nuôi một con Thunder Flash khoảng gần 3 ngón tay. Mới đem về, cá hơi nhát và xuống màu nhưng sau đó Phúc thực hiện cùng lúc 2 cách sau:
    1. mua tép về, lột vỏ, giã thật nhuyển sau đó trộn vào một ít Carophyll cho cá ăn, nó rất khoái và mập lên, sung, màu lên đỏ tươi và châu lấp lánh hơn
    2. có anh bạn nuôi cá, cho Phúc một con la hán nhỏ, có lẽ là Kim Cương Xanh, Phúc về ngăn hồ ra làm 2 phần, cho con cá Kim Cương Xanh vào một bên. Con Thunder Flash thấy vậy cứ "khè" con KCX hoài nên càng sung, đầu hôm nay như trái nhản quế, dù chưa đầy 3 ngón.
    Thêm bạn thêm dzui mà. À, mà con KCX mới đầu còn sợ, bây giờ thấy con Thunder Flash cứ cụng đầu vào kiếng mà không làm gì được nó nên hết sợ:D , thêm ăn mấy cái vụn thức ăn của con Thunder Flash nên hôm nay vây nó có viền đỏ, đầu nhô lên thấy dễ thương lắm:applause: .
    Vài dòng chia sẻ, ít hôm nữa Phúc sẽ Post hình lên anh em cùng xem.
    Thân,
    Công Phúc

12. BinBin2005

BinBin2005 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    10
    Ngoài 2 bữa ăn chính bạn nên cho cá dùng thử thức ăn hộp loại XO xem sao (có 3 loại:Đỏ, Xanh, Xanh dương)?mình đang dùng loại này thấy tốt lắm!

13. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    3 loại của XO là:
    +Đỏ thì là XO red syn giúp kích màu
    +Xanh là là XO hummy head giúp kích đầu
    +Xanh dương là XO starry giúp kích châu

14. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thực phẩn thì bạn cho cá ăn tép + bột đầy đủ, ngoài ra nên cho cá bạn soi gương dể mau lên đầu hay cho cá con vào cho cá bạn rượt thì tốt lắm. Chúc may mắn !!!

15. Rongdocva

Rongdocva New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình được biết cho cá ăn đúng cách sẽ cũng có tác dụng lên đầu cho cá

16. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi đó giờ mình toàn cho ăn XO,cá cũng vẫn lên đầu như thường

17. KingDemon

KingDemon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    XO giá bao nhiu vậy và mua ở đâu thế mấy bác, mình khoái nhất là loại kích châu í