Cá lên đầu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi adobee, 5/6/07.

1. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của tui khi nhỏ đả thấy có đầu nhú rồi nhưng nuôi đến bây giờ thì đả được cỡ 3 ngón nhưng đầu không phát triển gì hết ? Xin hỏi nó có lên đầu nữa không làm cách nào cho nó lên đầu bây giờ vì cũng mới học chơi nên không biết rõ Cho cá ăn tôm ngày 3 bữa nhưng sao nhìn thân hình của nó dẹp lép hà . Có phải cho nó ăn nhiều nên phát triển bề ngang chứ ko lên đầu .Có ai biết cách nào cho cá lên đầu hiệu quà thì giúp giùm đi :crying: :( :crying: ~X( ~X(

2. ThanhTri

ThanhTri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    theo bạn miêu tả thì cá của bạn là thuộc dạng đầu xương đó.đầu xương chậm lên lắm. bạn có thể cho nó ăn thêm thức ăn viên XO hoặc JBL để giúp phát triển đầu .may ra >>>>>>>>>>>>>>>

3. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá có lên đầu hay kô còn tuỳ nhiều chuyện lắm bạn ơi,hên xui này nọ nhưng theo bạn nói thì lúc nhỏ đã nhú đầu vậy thì lớn đúng ra có thể lên đầu nhưng kô lên vậy là có vấn đề rồi. Có thể do vài cách chăm sóc của bạn chưa đúng cho lắm hoặc có thể hồn bạn nhỏ nên cá khó lên đầu,mình thây bạn nên cho xem v2i tấm hình của em cá thì dễ giúp bạn hơn.

4. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tui nuôi hồ 8 tấc 2 con vậy có được ko ? Nếu vậy thì cách chăm sóc thế nào mới hợp lí và giúp cá phát triển tốt xin giúp đỡ

5. tieubao

tieubao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác nuôi 2 con trong hồ 8 tấc là được rùi, bác không post hình lên nên không biết cá bác trông như thế nào cả, cá la hán lên đầu hay không phụ thuộc chủ yếu vào yếu tố di truyền, còn cách chăm sóc thì diễn đàn có nói nhiều rùi bác xem lại đi nhé. thân !

6. adobee

adobee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi ko có máy nên ko pót ảnh lên được nhưng mà sao cá 2 ngón hơn có cách nào cho nó lên đầu nữa bây giờ

7. nicolas_nguyen

nicolas_nguyen Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải từ từ chứ cá của bạn mới hơn 2 ngón( theo mô tả của bạn ) như vậy là được rồi , với lại nó còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa......, ráng chăm nó kĩ nha bạn chúc cá của bạn mau lên đầu như ý mình

8. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nếu cá bạn nuôi là dòng kingkamfa thì thời gian lên đầu của nó rất chậm, nên bạn phải kiên nhẩn. Bạn nên post hình cá lên thì anh em mới giúp được bạn. Để nuôi cá phát triển tốt bạn nên tham khảo thêm bài sau:
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=5051
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=17064
    Hoặt chuyên mục kinh nghiệm và các vấn đề liên quan.

9. dobinh8888

dobinh8888 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi cá mà nóng tính như thế thì làm sao mà thành công được hả bạn.

10. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    chuyện của bác là chuyện bình thường như "cơm bữa" của người nuôi La Hán chúng ta.Không có gì lạ về 1 chú cá tương lai khi lớn lên lại thành vô dụng.Nguyên nhân do nhiều thứ lắm " cách chăm sóc, do bệnh tật, cá bị tress hay đơn giản là ........... khong lên đầu được nữa :D

11. toiyeulahan

toiyeulahan Member

Thích đã nhận:
    0
    nhiều khi bạn đang sở hữu 1 chú đầu xương hoặc là cá của bạn chưa lên đầu( cái này hên xui thôi).Vì vậy bạn cứ kiên nhẫn đi, thế nào cũng thành công thôi :D, mà sao ko post hình lên cho anh em xem

12. Thanh_Nguyen

Thanh_Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thấy bạn nên chăc sóc kĩ hơn chẳng hạn như nên thường xuyên cho cá xem gương để sung mới phát triển đầu hay nên cho cá con vào hồ cho cá bạn rượt đồng thời ngăn cá mái cho cá bạn đá thì tốt lắm. Chúc may mắn !!!