cá LH có cần mua đồ sưởi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kzerokvn, 27/6/07.

1. kzerokvn

kzerokvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc e mua cá A người quen bán cá nói với e là muốn cá lên đ62u tốt thì phải mau 1 cái đồ sưởi cho nó.Bật ở nhiệt độ 30.Vậy giờ cho e hỏi có cần thiết mua đồ sưởi cho nó ko để e biết chắc ko thì fí tiền lắm.VÀ e cũng ko biết giá của nó nữa.Choe giá tham khảo với , hồ em là 80X40 mau loại nào cho thích hợp

2. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nuôi cá la hán đúng là phải cần có cây sưởi đó em nhưng không phải lúc nào cũng mở nó đâu, mình chỉ mở cây sưởi khi thời tiết lạnh thôi để cá không bị bệnh, em để sưởi ở nhiệt độ khoảng 28 là ok rồi chỉ khi nào cá bị bệnh mới tăng lên 30 thôi. Hiệu gì thì anh không nhớ rõ lắm nhưng có 2 loại ,1 loại 35k, 1loại 75k .Mua loại 35k sài ngon rùi .

3. lahancon

lahancon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng là cá LH cần sưởi nhưng chỉ sưởi khi cá bị bệnh hoặc bị nấm, sưởi lúc trời quá lạnh mà thôi, nếu bác đủ tiền trả tiền ... điện thì bác cứ việc sưởi cho nó....hihihi

4. louhan

louhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi cá la hán ko cần cây sưởi đâu bạn. Nếu bạn thường xuyên sử dụng cây sưởi thì khi ko có cây sưởi, cá ko quen sẽ bị yếu. Với lại Việt Nam là nước nhiệt đới, nóng quanh năm có khi nào lạnh dưới 28 độ đâu mà cần sưởi

5. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo mình thì bạn mua cũng được, mà ko mua cũng được, vì ở saigon thời tiết rất tốt đôi ba năm mới có vài ngày thời tiết bất thường nên mình nghỉ ko cần cho lắm bạn àh.

6. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cứ mua đi bạn ơi chẳng thừa đâu, thời tiết tốt rồi thì quay ra trị nấm, ở ngoài HN vẫn phải để sưởi vào mùa đông dù cá đã lớn

7. *hỏa_long*

*hỏa_long* Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thì nên mua nhưng đừng bật thường xuyên cá nó wen rùi bữa nào nó cúp điện cả ngày là coi như đi mất con cá luôn.

8. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn nên mua cây sưởi vì phòng bệnh hơn chữa bệnh mà,dạo này thời tiết cũng thất thường lắm.Cá của bạn bao nhiêu rồi? Nếu cá còn nhỏ thì càng nên dùng sưởi.

9. kzerokvn

kzerokvn Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình ko biết nó bao nhiêu tuổi nữa.Mới mua về nó 2 ngón tay, bây giờ đc 3 ngón rùi(6cm).đầu vẩn nhú như lúc mua nhưng đầu bị gì xám xám đen đen nhưng màu và châu lên đẹp và sáng.Chỉ có cái đầu nó bị xám xám thui mình đang lo ko biết nó bị j

10. ghost_01

ghost_01 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghĩ có lẽ không cần vì thời tiết ở HCM là OK, không lạnh đến mức phải dùng lò sưởi

11. haipham1983

haipham1983 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thứ nhất bạn nên bỏ 30k ra Lưu Xuân Tín mua một cây sưởi ( có lúc bạn sẽ cần mà). Thứ hai bạn pải pót hình lên ae mới giúp đỡ được. chúc bạn thành công.

12. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    sưởi thì cũng có thể mua để đề phòng khi trời lạnh,nhưng đối với mình mỗi lần cá bệnh mình chỉ chữa bằng muối thôi ko quen cắm sưởi nên cá nhà mình cũng ít khi bệnh lắm,các bạn hạn chế cắm sưởi nha vì ko phải cứ trời hơi lạnh là cắm chút là cắm,làm như vậy nếu mai mốt lỡ cá có bệnh các bạn cắm sưởi cá cũng ko bao giờ hết bệnh đâu

13. dntuan

dntuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Kinh nghiệm phong phú quá. Cảm ơn các bạn nhìu nha !

14. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nuôi La-Hán tốt nhất là dùng sưởi để ổn định nhiệt độ thì cá sẽ phát triển tốt ,phòng tránh bệnh như nấm,đường ruột ,ăn ko tiêu,cây sưởi có rơle tự động gắt điện với thời tiết như TP HCM thì ko tốn kém bao nhiêu tiền phí về điện đâu,nhưng cá sẽ đẹp & giữ được đầu ổn định hơn

15. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Các bạn ở SG sướng thật, chứ nuôi cá LH ở HN mỗi mùa đông về lại thấy lo.. Mà thời tiết mùa đông thì ngươi còn chẳng chịu nổi huống chi là cá !

16. letam310

letam310 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua cũng tót thôi nhưng bạn ở SG thì có lẻ ít khi cần tới, nhưng ở HN thì khi mùa đông mà ko có thì dẽ bị die đấy. Nhung xài xem chừng hóa đơn tiền đ8iện đấy

17. Tanh07

Tanh07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Nên có sưởi,mặc dù bạn ở TP.HCM :
    -Phòng bệnh hơn là chửa bệnh,thời tiết khó lường,mấy ngày qua nước dưới 26 độ (cá dể bị nấm).
    -Nếu ở TP.HCM bạn không bị viêm túi vì tiền điện,sưởi hoạt động ít.
    -Nhiệt độ ổn định giúp cá khỏe và đẹp.
    Vài lời góp ý.

18. Harrynguyen

Harrynguyen Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bác cho em biết giá của 1 cây sưởi ? nếu mùa đông mà không có sưởi thì cá có chết hay bị cái gì không?

19. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    nhiệt độ dưới 26 độ cá bị nấm,trị nấm không khó nhưng khi bị nấm cá sẽ xuống,chăm lại rất mệt.Nên mua sưởi+cây đo nhiệt độ nước,khi nào cần thiết sẽ mở.Không thừa đâu.Sưởi có 2 loại 35k vaˆ 80k(giá mình mua),nhiệt kế 10k.

20. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Giá cây sưởi giờ chênh lệch từ 25-35 ngàn/1 cây, tùy theo loại. Nếu mùa đông ko sưởi thông thường cá sẽ hoạt động kém và dễ bị bệnh, tốt nhất nên mua 1 cây để đó nếu cần thì dùng. Nhưng hạn chế, chỉ sử dụng những khi trời lạnh hoặc dùng trị vài loại nấm để tiết kiệm điện ấy mà!
    Thường cá LH sống tốt ở nhiệt độ 27-32 độ C. Nếu có điều kiện thì để sưởi 24/24 (khi đủ nhiệt độ cần thiết sưởi sẽ tự động ngắt điện, giống như bàn ủi (bàn là) vậy á!
    Ngoài ra nên chú ý kiểm tra dây điện, vì sưởi ngâm trong hồ nên nếu dây điện bị hở hoặc chạm, mặc dù nước dẫn điện kém, nhưng nếu bị nhẹ thì chú cá chỉ bị "tê tê", nặng hơn nữa là "phê phê" và "lên trời". Bị 1 lần rùi, nên rút kinh nghiệm ^^.