Cá LH của em bị nhát

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi lampard, 13/5/07.

1. lampard

lampard Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua con KCPLT về nhưng sau nó cứ chui vào chổ cái máy lọc để chốn em ko biết nó bị cái gì mà nhát nữa . Ai biết cách gì để cho nó hết nhát thì chỉ cho em .Em cám ơn nhiều !

2. nguabaymau

nguabaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có nhiều bài viết nói về cái vụ này rồi mà bạn, lần sau chịu khó xem lại chút đi
    cá bị nhát thì có nhiều cách
    cho nhịn đói 1 2 ngày gì đó
    thả cá mồi
    lấy báo che hồ lại
    nhẫn tâm thì làm cách 1 nhưng mà hiệu quả còn ko thì mấy cách kia
    mình chỉ biết có vậy thôi ai có cách khác bổ sung hộ ^^

3. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mới mua thì vậy mà, vài bữa thì hết à, nên đặt chỗ có người qua lại
    riết rồi nó cũng quen với sự hiện diện của người hết nhát...
    Chúc cá bạn mau dạn dạn nha:)

4. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá bị nhát tốt nhất là bạn nên bỏ đói nó 2 ngày sau đó cho nó kè kiếng rồi mới cho ăn dần dần nó sẽ hết nhát thôi đó là 1 vấn đề rất dễ giải quyết

5. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mấy bác này nói đúng hết rồi đó bạn ơi,cứ cho nó kè kiếng và nhịn đói mấy ngày đâu mới mua về, từ từ cá lên lại à,chúc bạn thành công.

6. phuocdn

phuocdn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái này nói rất nhiều trên diễn đàn rồi ,bạn nên tìm hiểu kỷ đi!
    Nếu các cách trên mà ko được nữa thì mua cá mồi bỏ vào! chúc bạn thành công!

7. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nếu như tất cả các cách trên không hết thì sao đây mấy bác ?

8. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể làm theo kinh nghiêm của mình xem thế nào ?
    Chúng mình khi vào 1 môi trường mới cũng tỏ ra rất dè ặt, cá cũng thế, mình phải kiên nhẫn bạn ơi. Có thể theo từng bước sau:
    1. Đầu tiên bạn nên kiểm tra chất lượng nước khi thay mới. Bổ sung đầy đủ các thành phần còn thiếu...
    2. Thao tác của bạn nên nhẹ nhàng khi đứng gần hồ tránh gây hoảng loạn, cá có thể chấn thương khi chạy trốn.
    3. Khoan để kiếng soi, cũng khoan cho ăn cá mồi ( vì đã nhát thì cái gì cũng nhát ) và chúng chỉ ăn khi không có nguời. Bạn nên để chúng đói khoảng 2 ngày ( con gì đói mà không tự ra kiếm ăn...hiii ) Sau đó chúng sẽ từ từ ra. Bây giờ bạn đích thân rải thức ăn khô nhưng cũng chỉ 1,2 hạt thôi, cho chúng còn cảm thấy thèm, kiên quyết không cho ăn no ( Đừng tôi nghiệp nó mà hư việc lớn...hiii ) Sau đó vào chiều tối bạn tiếp tục cho ăn cầm chừng khoảng 2, 3 hạt thôi. Nhớ là thao tác nhẹ nhàng, rải hạt từ chính tay mình cho cá có cảm giác an toàn. ( cư như vậy khoảng 2,3 ngày sau bạn sẽ thấy cá thân thiện hơn nhiều )
    4. Khi cá đã dạn dĩ chúng ta mới tiếp các bước sau cho cá sung lên: Bây giờ bạn có thể cho ăn nhiều hơn nhưng rải đều trong ngày, cá sẽ quen mình hơn. Bạn có thể mua một con cá sặc nhỏ hoặc loại nào bơi nhanh thả vào cho cá rượt để lên màu và đầu nhưng nhớ đừng để lâu, cá mồi có thể bị thương hoặc chết gây ô nhiễm hồ ( Kinh nghiệm của mình chỉ cho khoàng 10 phút thoi. Và những ngày sau bạn có thể dùng kiếng được rồi nhưng cũng chỉ khoảng 15 phút 1 ngày thôi.
    Hoặc bạn cũng có thể ngăn hồ làm hai, thả một con cá nhỏ hơn ở hồ bên cạnh ( sau bước 3 ) khoảng vài ngày thì giở kiếng cho nó rượt khoảng 15 phút. Chúc bạn vui và có 1 con cá sung hết biết luôn...hii

9. LYMY

LYMY New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể của em ngăn làm đôi(kính trong), 1 bên nuôi con La Hán, bể kia thả hồng két. Bầy hồng két của em con nào cũng to bằng la hán cả. Có phải vì thế mà La Hán nó sợ không bác, em thấy nó không được nhanh nhẹn lắm, mà cá mồi nó cũng lờ luôn!

10. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    theo mình thì bạn nên cho cá của bạn soi gương, khi đấy kích thích bản năng bảo vệ vùng lãnh thổ của cá, cá của bạn sẽ xung hơn đó!
    CHúc cá của bạn mau xung nhé! Chào thân ái!

11. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    đừng cho soi gương vội bạn nhé, nếu cá nhát bạn cho soi gương coi như chột luôn con cá,cứ để nó yên trong vòng 2 đến 3 ngày mà đừng có bật đèn vội nhé, bật đèn cá sợ rúc đầu vào máy lọc sứt đâu ra đấy. Các cách khắc phục bạn antony đã bày rất rõ rồi, mấu chốt là bạn cứ bình tĩnh và kiên nhẫn, đừng vì thương nó quá mà không cải thiện đc tình hình.
    Soi gương thực sự cần nhưng đáy là đối với cá đã sung, cách này giúp cá tăng tính đực và mục đích để kích đầu. Ngày trước cá tớ bị hoảng bỏ gương vào nó còn khủng khoảng hơn, mất đến hơn 1 tháng mới cải thiện đc.
    @Peter: đồng chí chưa nuôi nên không rõ tính cách của cá, đừng vì nhiệt tình quá mà tư vấn sai, hậu quả cho khổ chủ là khó lường đấy. Lý thuyết cóp nhặt trên diễn đàn là một chuyện, nhưng vào trận rồi mới thấy khó khăn của cái việc chăm cá, từ cái việc nhỏ nhất là cho cá(gộp chung các loại) ăn, huán luyện làm sao cho chúng không hoảng sợ người là rất khổ cực và kiên nhẫn.Mỗi loài có một đặc trưngn và mỗi cá thể trogn loài lại có tíchnh cách khác nhau đấy

12. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên lựa con cá mồi nào lanh lanh một chút, hồng két nó cũng hiền queo hà..Theo kinh nghiệm của mình thì nên để 1 con la hán nhỏ hơn ( loại không đẹp - cá mồi ). Nó sẽ sung liền. Thân

13. nguabaymau

nguabaymau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hồi đó con cá của em ( cá cái ) gọi là siêu nhát, em bỏ đói nó nữa ngày xong cho nó ăn tôm đã cắt nhỏ ra, mà em cầm con tôm đó để trên mắt nước cơ, cá không ăn thì thôi, không cho ăn nữa, ngày hôm sau lại tiếp tục thế, đến bi h thì nó rất thích đớp tay em ^^ mới có 2.5 ngón :D ko sao :D

14. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Dễ ồm à,em cũng từng bị,anh cứ lấy báo bịt kín lại phía dưới thì ko cần.Anh lén quan sát nó thấy nó bình thường thì từ từ gỡ 1 chút 1 chờ 1 thời gian nếu thấy cá sợ thì che lại và gỡ mãnh nhỏ hơn,nếu ko thì cứ mai tiếp tục..................................