Cá lia thia đồng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi khanhhungdo, 4/7/06.

1. khanhhungdo

khanhhungdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Có ai sỡ hữu vài chú cá lia thia đồng ko? Tui thì có vài chú đấy.
    Chơi cá lia thia đồng được coi là trò tiêu khiển ko chỉ cho những nhóc tì mà còn ngay cả người lớn nữa cơ.
    Cứ độ hè về, sau vụ thu hoạch lúa hè thu xong thì cũng là thời gian mà bọn trẻ trong huyện đua nhau ra đồng xúc cá(cá vừa đẹp,sung mà cũng chẳng mất tiền mua những chú cá xiêm). Ai cũng tranh nhau tìm được cho mình những chú cá đẹp nhất, chiến nhất(nào là cá bạch, cá kỳ son...). Sau đó cá sẽ lên keo chuyển từ màu trắng sọc sang màu đen tuyền rất đẹp, nếu có dịp thì mình sẽ mang ra cho các bạn thưởng thức để biết đâu là con cá lia thia đồng của việt nam mình.
    Thân chào!
    TB: Ai có thông tin gì mới thì cùng đóng góp nha!

2. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    ah khanhhungdo thân!!! bạn có thể nói rõ hình dáng hay post hình lên cho mọi người xem thửcon cá lia thia đồng ra làm sao có được không ???? mình quê ở tiền giang nhưng vẫn chưa thấy con cá đó bao giờ !!! chỉ thấy con cá bảy trầu thôi !!!

3. khanhhungdo

Thích đã nhận:
    48
    Cá lia thia đồng có ngoại hình gần giống với cá bảy trầu nhưng tạng thì nhỏ hơn. Khi cho hai con đá bóng với nhau thì nó sẽ chuyển sang màu đen tuyền rất đẹp và trên mình có những vảy màu tím rất óng ánh, ngoài ra thì những đặc điểm khác của nó cũng giống như cá xiêm vậy cũng fùng mang khi gặp địch thủ và cũng rất hiếu chiến nhưng độ gan lỳ thì không bằng.
    Để hôm nào rãnh mình post hình lên cho pà kon cùng chiêm ngưỡng.
    Thân chào!

4. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác cứ nói vậy làm anh em tò mò chết,bác cố gắng post hình lên cho anh em xem đi nào.

5. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    lia thia đồng bây h ko còn nhiều !!! do một năm tới 3 mùa với dùng thuốc trừ sâu nhiều wá ,cá cũng ko còn là bao !!! :(:(:(:(

6. khanhhungdo

Thích đã nhận:
    48
    Bạn liatia nói đúng đó, thời gian trước mình nhớ cá nhiều lắm, chịu khó đi xúc là chiều về có cả trăm em, nhưng bây giờ tìm đỏ mắt luôn nhưng chỉ có vài chú, riết rồi muốn tiệt giống luôn. Hẹn lần sau mình sẽ cố gắng post hình lên

7. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    hồi xưa về quê , mới nhớ ra quê mình có nhiều cá ,hè nào về cũng đi bắt bãi trầu với lia thia ruộng dù mấy con này ko có jì là đẹp là quý nhưng nó vẫn lưu giữ nhưng hình ảnh đẹp về miền quê sông nước VN , cá lia thia ruộng cũng giống như cá tầm, bị con người săn bắt ,phá hoại môi trường ,tất cả nhưng jì các bạn coi là tầm thường cũng có ngày các bạn sẽ nhớ về nó => tất cả đều do bàn tay của con người mà nên !!! :(:(:(:(:(

8. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
  9. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Bạn khanhungdo,
    Cá bạch là màu ra sao ? Còn cá kỳ son có phải là trên vây lưng có 1 đốm đỏ .

10. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    cái đo là bải trầu của em, còn cái này là cá lia thia ruộng !!! :D :D :D :D :D :D

11. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Chủ đề khác nhưng nội dung giống.
    Còn cái chủ đề liatia viết thế này: "có ai bít cá bãi trầu (lia thia ruộng) ko?" nghĩa là sao? Nếu 2 loại khác nhau sao lại để trong ngoặc đơn?

12. khanhhungdo

Thích đã nhận:
    48
    Cá bạch là tên gọi dùng để fân biệt màu sắc giữa các loại cá đồng, chúng có màu trắng đục na na màu cá lòng tong. Khác với các chú khác là khi sung lên chúng ko hề đổi màu mà vẫn giữ vững màu của cơ thể ban đầu, đây được coi là loại cá hơi bị hiếm khó mà xúc được, đặc biệt loại này khi trưởng thành thì có thể trạng lớn hơn một chút so với các chú khác, bên cạnh đó là sự hung bạo, háo chiến và cũng rất lì đòn. Dân xúc cá mà xúc được chú thì xem là rất quí. Còn cá kỳ son là loại cá mà trên vây lưng của nó có một đốm đỏ, nó cũng khá hiếm.

13. lamlang

lamlang New Member

Thích đã nhận:
    0
  14. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    bạn nhầm rùi !!! con đó chỉ có ở miền bắc thui !!! bác nhầm to rùi !!!

15. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn khanhhungdo,
    Cá bạch nó có màu như con cá này không?

Mình có cho lai với cá thường được không ?

16. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    cái này là dòng Cambodia ,cá ruộng thường hình như đâu có cái màu này !!!! cá bạch giống cá bải trầu đó !!!

17. khanhhungdo

Thích đã nhận:
    48
    Bạn dthong thân mến!Cá đó ko fải là cá bạch, cá bạch cũng là cá lia thia đồng nhưng khi sung lên thì nó ít thay đổi màu trên cơ thể nó(thậm chí là ko), ngoài ra thì nó hơi bị hiếm nhưng so với các con khác thì nó dữ hơn, chiến đấu lì đòn hơn. Ngoài ra thì theo mình để ý thì nó có thể lai tạo thoải mái với các dòng khác.
    TB: Các bác có thể tham khảo cá lia thia đồng tại địa chỉ: 584Phạm thế hiển f4-q8(Mình mới tặng cho quocvh 2 chú đấy, anh quocvh đã gửi tại địa chỉ trên các bác có thể đến xem) còn vấn đề hình của cá thì mình có nhờ anh quocvh vài hôm nữa post hình lên cho các bác xem.
    Chúc các bác luôn vui.

18. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    cám ơn bạn khanhhungdo đã giải thích . Như vậy cá bạch màu lúc bình thường cũng khá giống những con cá đồng khác , chỉ có điều khi sung lên không sậm màu phải không ? Theo mình có thể là nó có gene nonblack hoặc blonde trong người hoặc hay hơn nữa là 1 gene riêng biệt mà giới nuôi cá lia thia kiểng chưa biết tới . Biết đâu đây là 1 gene đặc biệt có thể giúp ích trong việc lai tạo cá kiểng . Ước gì mình có 1 con .

19. bentley

bentley New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lia thia đồng

Ngoài kỳ son, cá bạch, cá lia thia đồng còn được phân loại như: sắc xanh lá cây, xanh dương, sắc đen, sắc đỏ, đuôi lá sen..vv Cá lia thia đồng đẹp hơn cá Xiêm ở chổ màu sắc óng ánh như kim tuyến. Cá hay or dở tùy theo đầm chứ khó có thể chọn theo hình dáng hay màu sắc được.

20. ngothanhngoc

ngothanhngoc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá lia thia đồng ở nhà nội em nhiều lắm đó, nhà nội em ờ bình dương cuối tuần em hay theo ba em về đó, theo chú em hớt cá lia thia đồng nhiều lắm, nhưng mà con lia thia đồng hông có bự như cá xiêm đâu nó chỉ nhỏ bằng... trái ớt xiêm thôi hà, nhưng mà đá ác lắm.