Cá lia thia trong hồ của Muggle!!

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Muggle, 24/3/06.

1. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Hôm bữa trước đi mua cá mồi về cho cá La Hán ăn, thấy người ta bán cá lia thia làm cá mối, nhớ lại hồi nhỏ hay ra ruộng vớt cá lia thia về cảng với cá xiêm...nên xin người bán cá 6 em(lựa toàn cá trống), nuôi đến bữa nay được 1 tuần, nó cũng đã dạn dĩ, phùng mang, rượt đuổi nhau, lên màu xậm rồi nhìn cũng đẹp ra phết(mới đem về cá bị sợ hãi trắng nhách, trốn vào các hóc không dám ra). Sẵn đây post lên cho anh em xem, nhìn chúng đủng đỉnh bơi qua lại, chiếm hữu gốc lũa làm chỗ cư trú, anh nào lén phén tới là nó phùng mang cảnh báo... cũng hay hay.
    :confused:

2. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn Muggle chụp thêm hình lia thia nữa đi, nhớ chụp rõ 1 chút . Mấy hình này hơi bị mờ . Trông chúng rất đẹp

3. ViNa

ViNa Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn xin thêm mấy con Bãi trầu trống nữa đi! Trước đấy mình có chơi hồ rong, bỏ nó vào rất đẹp, đuôi dài như ngọn lửa còn mắt thì tròn xoe à!

4. zubinlahan

zubinlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình bạn nên kiếm vài con cá mái nũa đi có gì cho nó đẽ con cho nó ăn đỡ tốn tiền mua cá con hihi

5. maimai

maimai New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các pác, em là thành viên mới cho em hỏi cá HM là cá Gì vạy?

6. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    ah , bạn muốn hỏi cá halfmoon là cá gì ah , cá halfmoon cũng là cá lia thia nhưng nó có vây và kì dài , vây và kì của nó mọc dài , to khiến nhìn đuôi của nó giống 1 nửa mặt trăng , half = phân nửa , moon = mặt trăng

7. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ồh ý này cũng hay đấy, cá lia thia có cắn giết mấy kon cá khác ko bác ?

8. hiepsoi

hiepsoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    em nghĩ ngoài 7 mầu ra thì nó không cắn con nào đâu, có điều nó ăn tham và sẽ tranh ăn của các con cá nhỏ khác đấy

9. tim_lam95

Thích đã nhận:
    111
    theo mình thì cá lia thia là loài cá có tính hung hăng , thích khoe mẽ , nên nuôi chung với các loài cá ko hiếu động như bình tích,neon,mún,...chứ mấy con 7 màu là bye bye, trong hồ chỉ 1 con lia thia là đủ , nên làm chỗ cư trú cho nó như các góc gỗ lũa hoặc các hóc đá , ko nên làm nước động vì cá lia thia thích nước tĩnh, bây giờ mình cũng có 1 em lia thia trong hồ. lâu lâu đem con mái thảy vô cho đẻ , hehe

10. basilisk

basilisk Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo kinh nghiệm nuôi lia thia của mình,cá lia thia chiến cả vớicác loài họ hàng như bã trầu, sặc và không thích những con cá khác lại gần chỗ trú của nó.Còn đói thì con gì nó cũng xử lí tuốt

11. tim_lam95

Thích đã nhận:
    111
    ko đâu ,mấy con cá nhà mình thì đâu có như vậy,lúc ra chợ cá mình có mua dc 1 cái nhà bằng đá cho con cá lia thia của mình rồi để nhiều nhiều rong ở đó ,lúc đói thì tìm trùn chỉ mà ăn chứ đâu giành giật hay oánh lộn với ai đâu

12. basilisk

basilisk Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng chẳng biết sao nữa.Cá nhà mình mua về một chụccon mà giờ còn một tên duy nhất.

13. basilisk

basilisk Member

Thích đã nhận:
    0
    có lẽ bể mình hơi chật và ít chỗ ẩn náu.mình đành gây dựng lại cơ nghiệp vậy theo bạn hồ cỡ 60.40.80 nuôi bao nhiêu là vừa?

14. thanhmeo

thanhmeo Member

Thích đã nhận:
    0
    hình hơi mờ ,nhương đẹp lăm, cá chọi nuôi ở bể thủy sinh nhìn vừa đẹp lại nổi nữa