Cá lớn liệu còn khả năng lên màu ??

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ryuzaki, 19/11/06.

1. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    con cá của em đã bằng bàn tay rồi (gần tròn 2 năm) nhưng ko có màu và châu, liệu nó còn cơ hội để lên màu hay châu sáng nữa ko vậy? Mỗi ngày em cho ăn Azoo với tép hoặc cá lóc nhưng ko có tác dụng gì
    Nếu dc thì chỉ em bí quyết nhé

2. Nam Dat

Nam Dat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Như vậy là hết cơ hội rồi bác ơi. Cá la hán đẹp thì khoảng từ 2 - 3 ngón thì ngoài cái đầu u phát triển, màu sắc châu chữ cũng rõ nữa. Bác nên tuyển em khác nuôi nha, chúc bác sẽ có một chú cá ưng ý nha.

3. colagon

colagon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chia buồn với bác cá của bác chắc hết khả năng rồi nhưng không cá có đẹp hay không thì cũng là cá mình nuôi cũng có tình cảm rồi

4. ngaingung2006

ngaingung2006 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Đúng rồi, ủng hộ bác Colagon, cá nào mà chẳng là cá mình nuôi, nhất là bác đã nuôi nó hai năm rồi, lâu phết nhẩy.
    Con cá xấu hay đẹp chỉ là một phần thôi, cái quan trọng là tình cảm mình dành cho nó như thế nào đó bác.
    Uhm, nhân tiện cũng đề nghị bác post hình nó lên đi, cho bà con có cơ hội tăng thêm hiểu biết nhé.

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hì hì, các bác dễ lẫn lộn nhỉ, sao lại đặt chuyện tình cảm vào đây?
    Ở đây chúng ta nên tập trung bàn về chủ đề: Cá đã trưởng thành mà màu sắc và châu không đẹp thì liệu còn cơ hội cải thiện không? Nếu được thì bằng cách nào?
    Theo ý mình thì không. Cỡ 2-3 ngón tay là khoảng thời gian cá phát triển mạnh nhất (màu và châu sẽ biến đổi đến mức tối đa trong giai đoạn này) và sẽ dần ổn định khi đến cỡ 4 ngón. Sau đó, thường thì sẽ không thay đổi gì nữa, tức là châu và màu sẽ không đẹp thêm mà ngược lại, có khi còn xấu đi khi gặp "sự cố" nào đó như bị stress, sốc nước... Nói về màu sắc thì ai nuôi khỉ đỏ và kim hoa trưởng thành chắc chắn biết rõ.

6. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Hehe,ông Giáo đang cào cào vào "vết thương" của nhiều người,trong đó có cả KKK nữa,hic,đến tuổi này thì bọn chúng có xu huớng biến thiên (về màu sắc chung) ...theo thời tiết các bác ui,vui buồn trắng đỏ lẫn lộn,nói chuyện cho mọi nguời vui,chứ thật ra,nói riêng về dòng Kim Hoa và RedShock,con cá ngoài việc cần có chế độ dinh dưỡng hợp lý,chế độ chăm sóc ổn định,nó còn đòi hỏi chủ nhân phải bỏ thời giờ quan tâm đến nó rất nhiều (điều này thì ..bất khả thi với những ai làm việc theo giờ hành chánh như KKK,hihi),vì khi đã quen với thuộc tính của từng con cá,nguời nuôi mới có thể dự đoán,đón đầu đuợc những thay đổi có thể xảy ra với "cục cưng" của mình,KKK có một con Kim Hoa "xấu bà cố",bình thuờng thì cũng ko đến nổi nào,nhưng hễ lần nào thấy nó chê ko ăn tép 1 buổi,bơi hờ hững ở 1 góc hồ là phải thay ngay cho nó 1 ít nuớc mới + "mời" em nó dùng JBL khô,không thì sẽ có ngay một con cá Rô đen thui chính hiệu hiện diện trong hồ,hehe,chỉ là vài dòng tào lao nhân việc Ông Giáo nói về 2 giống này,chia sẽ với mọi người chơi,nói chung,việc giữ được màu sắc,phong độ cho cá đã lớn, đòi hỏi nhiều công sức của người nuôi, hơn là đối với cá bột nuôi lên,cực khổ thế mà vẫn phải nuôi,chậc...

7. ryuzaki

ryuzaki Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn ý kiến của mấy bác, chú cá này em đã tặng rồi, nhưng trước đó đã chụp vài tấm làm kỷ niệm, các bác xem chơi nhá

[IMGo]http://i73.photobucket.com/albums/i204/comgaxoimo/Untitled-7.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://i73.photobucket.com/albums/i204/comgaxoimo/Untitled-5.jpg[/IMGo]

[IMGo]http://i73.photobucket.com/albums/i204/comgaxoimo/Untitled-4.jpg[/IMGo]

8. LacMatQuan

LacMatQuan Active Member

Thích đã nhận:
    102
    chà cá bạn cũng ăn ảnh ghê đó chứ :D. Cá bạn đẹp đó chứ tuy ko lên màu nhưng cái đầu thì quá ok.Nuôi lâu rồi tăng cũng tiếc thật hix hix ..

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    uhm cá của bạn màu hơi nhạt.Nhưng đầu và chữ cũng ok gùi.Mình khoái nhất là cái đầu của nó áh.Ăn ảnh ghê.Mà bạn nuôi nó cũng với thời gian khá lâu rùi nhỉ

10. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Màu cá Kim hoa là vậy mà. Tất cả các loại la hán càng lớn thì càng nhạt màu, tùy theo giống cá, đối với dòng red shock thì cá trên 1 năm thì màu lên xuống rất thất thường, có khi nhìn còn thua con Diêu hồnh nữa, Kim hoa thì màu của nó là màu da thịt nên nhìn nó tai tái, cá châu khi lớn lên thì màu sắc cũng đuối đi nhiều. Cá la hán đẹp nhất từ 8 tháng đến 1.5 tuổi.

11. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    đúng là màu kém quá.đầu thì quá ok nếu đầu bù 1 ít cho màu thì hay quá

12. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    quanfgv35: bạn nói vậy thì bảo thợ sơn cho con cá tí màu là đẹp rồi! đầu ko u thì đập 1 cái cho đầu u lên! hi hi giơn tí thôi nhé...
    cá bạn như vậy là đẹp lắm rồi, chăm sóc tốt cho cá đẹp hơn nữa nhé! thân