Cá "lột"?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Hasinh, 10/2/06.

1. Hasinh

Hasinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trên diễn đàn này thỉnh thoảng tôi thấy các bạn trao đổi về hiện tượng cá lột, vậy cá lột là gì? Biểu hiện của nó ra sao? Có tróc da, bong vảy ra không? Nó lột để làm gì?... Theo tôi biết thì chỉ có tôm, cua (giáp xác) mới có hiện tượng lột, còn cá thì chưa nghe bao giờ, chỉ mới đọc được ở diễn đàn này.
    Tôi mới mua một con khỉ đỏ, chủ tiệm cá nói nó phải qua ba, bốn lần lột thì nó mới đỏ, còn bây giờ thì nó trắng nhách, thỉnh thoảng cho nó soi gương thì nó đen lại một chút...
    Mong các bạn trong diễn đàn nhiệt tình chỉ giúp, rất cám ơn!:applause:

2. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chòa bạn hiện tượng lột là chỉ xảy ra với cá la hán khỉ đỏ,SPR,RS mà thôi,hiện tượng đó là khi loại cá đó còn nhỏ thì nó không có màu đỏ mà chỉ có màu đen mà thôi,vì thế khi nó lớn lên thì nó phải cạ mình vô 1 vật gì đó để làm tróc màu đi để làm mất đi hết màu đen,nó mới lộ màu đỏ ra,còn cá của bạn mà có màu đen trắng thì bạn nên xem lại nhiệt độ của nước nha vì đối với khỉ đỏ thì khi nước lạnh thì nó sẽ mất màu đỏ đi,khi nước ấm lên nó sẽ trở lại bình thường thôi
    còn khi cho nó soi gương mà nó có sọc đen thì là do nó bị nhát bạn hãy làm cho nó xung lên nha,bạn hãy dùng tay cầm tép cho nó ăn nha
    Chào bạn đây là chút kinh nghiệm của mình thôi