Cá mái bị teo vây sau khi nuôi con...

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi o_Lang_thang_o, 11/8/08.

1. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính chào các a/c,
    Mình là thành viên mới gia nhập diễn dàn, thú vui lớn nhất của mình là nuôi cá dĩa nhưng lại không có kinh nghiệm nhiều, kinh mong các a/c giúp đỡ.
    Xin các a/c xem dùm mình cặp cá đẻ của mình, đã cho ra 4 bày cá rất đẹp. Đợt vừa rồi, không hiểu tại sao con cá mái trong lúc nuôi con , vây bị teo lại. Khi tách bày đó, vẫn bị teo vây tới giờ. Hiện thời đang nuôi con bày thứ 4 của nó. Xin các a/c giúp đỡ làm sao để vây nó lành lại, thấy nó bơi cực khổ mà đau lòng.
    Một số tấm hình gửi lên để a/c quan sát
    Kính xin sự giúp đỡ và chân thành cám ơn

2. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Ko phải cá nui con bị teo vây đâu, do môi trường nước ko tốt nên cá bị dính tay bơi ah, ko gây nguy hiểm cho cá mà chỉ gây mất thẩm mỹ thoai, bệnh nài ko thể ngâm thuốc được mà bạn phải bắt cá lên, dùng kéo sạch cắt bỏ 3/4 tay bơi đó, thả vô hồ ngâm 1 viên metro + ít muối đẻ sát trùng (hoặc ko ngâm cũng được), vẫn cho ăn uống và sinh hoạt bình thường, đợi tay bơi mọc lại như cũ là OK thoai. Nếu cá bị cả 2 bên thì bạn chỉ nên cắt 1 bên trước, sau khi tay bơi đã cắt mọc lại như cũ thì mới cắt bên còn lại, nếu bạn cắt cả hai bên cùng một lúc thì cá sẽ mất thăng bằng, bơi như say rịu ah. Thân.

3. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn haohao nhiều, trời ơi ko biết dạo này thế nào mà đàn cá dĩa bồ câu đẻ của em thay nhau bệnh, 1 con sắp lên đường, lại là con rất đẹp của em nữa, chán quá điiii....

4. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Hồ cá đẻ của anh kích thước bi nhiêu vậy?Em thấy nó nhỏ xíu mà cá con vẫn đậu nhìn thèm quá.Hihi.

5. o_Lang_thang_o

o_Lang_thang_o Member

Thích đã nhận:
    0
    oh hồ dài 1m1, rộng 4cm, cao 5cm, mình chia làm 3 hồ nhỏ cho 3 cặp đẻ. Nhà co 5 cặp đẻ rồi nhưng dạo này chúng bệnh dữ waa, ko bít tại sao nữa. Chắc do nước.

6. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Mùa mưa bão thường nước máy rất xấu, nên các bạn phải cẩn thận khi thay nước nha, có thể cho ăn ít lại chút để nước ít dơ nhằm tránh việc thay nước nhìu, Thân.