Cá mái đẻ, cá trống không "lướt".

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi zenden, 14/11/08.

1. zenden

zenden Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác,

Em có 1 cặp bồ câu size 12-13 mới mua cách đây hơn 1 tuần. Hôm nay chứng kiến con mái đẻ mà không thấy con trống "dọn ổ" trước đó.

Trước khi cá đẻ thì con mái rùng mình liên tục và cắn vào mặt kính và sau đó cắn vào con trống, do con trống ko có động thái gì hết nên em cũng không nghĩ là cá sẽ đẻ. Sau khoàng nửa tiếng thì cá đẻ trên kính, mặt dù trong hồ cũng có giá đẻ, nhưng lạ hơn là con trống ko hề "lướt" mà hình như cũng ko đoái hoài đến việc con mái đang đẻ, sau khi đẻ xong thỉ chỉ có 1 minh con mái quạt trứng, cá trống cũng chỉ bơi cạnh con mái mà cũng "dửng dưng".

cho e hỏi là tình trạng như vậy có phải do cá còn quá non hay ko. hay còn do nguyên nhân nào khác không?

mong các bác chỉ giáo giùm em.
    Lương.

2. zenden

zenden Member

Thích đã nhận:
    0
    có ai giúp giùm e không, nếu không được thì thay trống có vấn đề gì không các bác

3. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Trường hợp trên là do con trống còn quá tơ hoặc chưa sung lắm, cũng có thể 2 con bị ép duyên nên con trống dửng dưng với con mái, bạn nên ghép cặp trống già với mái tơ thì sẽ hay hơn, nhớ cho 2 em làm quen tìm hiểu nhau trong hồ tập thể trc khi tách ra hồ đẻ heng. thân.

4. zenden

zenden Member

Thích đã nhận:
    0
    chào bạn, lúc mới mua là lựa từ hồ tập thể và xét thấy đã thành cặp rồi nên mình mới bắt, về nhà thì thấy đúng là 1 cặp, mình nhận biết wa hành động của 2 con cá.

Cũng hy vọng là cá còn tơ mới bị như vậy, chứ mình cũng ko muốn thay con trống chút nào, ko nở chia rẻ :D

5. van_dl92

van_dl92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cứ yên tâm, nếu đúng 1 căp trống mái thì 1-2 lần sau sẽ lướt thui, còn không phải thì đến già cũng không có bột đâu, hihi ....

6. câcnhhung

câcnhhung Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác nào biết cho em hỏi : em có cặp cá bông xanh đẻ 4 lần rồi khi đẻ con trống cũng lướt theo, khi đẻ ra trứng màu cam sậm, ph5,7 nhiệt độ 28 , thế mà sau 2 hoặc 3 ngày là mốc hết mặc dù 2 con thay nhau đứng quạt nước. Không biết có phải khi đẻ em không tắt máy lọc và sủi đi không? Có nhất thiết phải tắt máy lọc và sủi khi cá đẻ không? Thời gian để trứng dược thụ tinh là bao lâu để có thể lại bật lại máy lọc và sủi? Cám ơn các bác.

7. tuananhvienngoc

tuananhvienngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nghe đâu con đó là bê đê bạn à. Mình cũng bị 1 con nè, vứt đi thì thương vấn vương thì khổ chủ. Hichic

8. Fat Farmer

Fat Farmer Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá tơ mới đẻ 4 lần trứng không nở có khả năng cá trống chưa thuần thục, có những cặp cá đẻ hàng chục lần mới đậu. Bạn đừng vội nản chí.
    Trước khi cá đẻ nên tắt máy lọc, sủi khí nhè nhẹ thôi, khi nào thấy cá đẻ xong, đứng quạt ổ thì có thể mở máy lọc lại cho đến khi trứng bắt đầu nở thì ngưng hẳn vì sợ cá con lúc bung ổ bị hút vào máy.

9. câcnhhung

câcnhhung Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn TUANANHVIENNGOC đã trả lời. Còn câu hỏi về máy lọc , máy sủi và thời gian tinh trùng sống được bao lâu nếu chưa kịp thụ tinh? Nếu bạn biết hãy trả lời giúp. Có bác nào biết xin được chỉ giáo.

10. câcnhhung

câcnhhung Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn FAT FARMER đã trả lời.Có khả năng cá trống chưa thuần thục, trung bình cá đẻ mấy lần mới đậu? Rất mong tin bạn.

11. Bien_irt

Bien_irt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Gửi câcnhhung
    Có nút cám ơn bên dưới bài viết đấy bạn, dùng tiện lắm.
    Có lẽ bạn phải kiên trì với đàn cá chắc sẽ có kết quả thôi, mình cũng có 1 cặp đến lần thứ 6 mới đạt lần đầu (nói cho oai chứ đến hôm nay chỉ còn 4 con thôi:blushing:)

12. vinamilk

vinamilk New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá trống bê dê rồi bạn ơi . Bạn nên tìm 1 con trống mới đi (GL)

13. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Tôi còn nghĩ là em cá trống đó còn ko được là bê đê nữa cơ, có khi nó là 1 em mái đích thực đấy, mấy hôm nữa nó cũng đẻ cho mà xem.

Tớ có gần 2 chục em, toàn là em biết đẻ, chẳng em nào là loại biết thụ tinh cả. Cho nên tớ nghĩ cá của bác này cũng là 1 cặp 2 em mái cả thui. Nếu sai các bác bỏ quá nhé.

Mà không biết làm sao để chọn được 1 em cá trống nhỉ ~X(

14. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    Chuyện cá đẻ bao nhiu lần mới thuần thục thì ko thể nói trc đc vì mỗi con mỗi khác mà, có cặp chỉ đẻ lần đầu cũng đậu roài. Đôi khi 1 cặp cá đẻ hoài ko đậu là tại con mái ~X( chứ ko phải lúc nào cũng là tại con trống đâu ha.
    Trong lúc 2 em nó đang thực hiện việc duy trì nòi giống thì bạn nên tắt máy lọc, nếu có ở nhà thì tắt lun oxy càng tốt, nếu ko thì bạn để oxy thật nhỏ, sau khi cá đẻ nữa tiếng thì mở lọc và oxy lại bình thường. Thân.