cá mái giết chồng

Thảo luận trong 'Sinh sản - Lai tạo - Phân biệt cá bettas' bắt đầu bởi gooday, 12/8/06.

1. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    xin chào mọi nguời em là thành viên mới
    hiện em đang nui mấy em hápmun ,rãnh rỗi cho chúng ép. Nhưng buổi sáng mới bỏ vào trưa về thấy cá trống nằm dưới đáy, rách te tua còn cá mái thì đang bơi tung tăng thật tức điên lên được~X( ~X( ~X( . em cũng không biết lí do vì sao nữa:confused: , chắc tại cá mái hơi to tướng,mong các bác giúp đỡ.thank nhiều

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    hehehehe đây là trường hợp cũng ko mấy là hi hữu lắm , có thể gọi nó là sát phụ .....trước khi cho ép cập cá tốt nh6át là bạn nên cho cá trống vào hồ ép trước sau đó cho cá mái vào túi nilon và cho vào hồ ép sau 1 tiếng thì tháo tùi nilon cho ép ....mà cá trống phải to khỏe ...hơn con mái còn con mái thì tốt màu , khỏe nhưng phải nhỏ hơn trống ...

3. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Vậy là em chọn cá mái to hơn cá trống rồi, với lại chưa cho chúng làm quen nên mới có chuyện xảy ra như vậy:( ,nhưng dù sao cũng cám ơn anh rất nhiều!:) :)

4. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con mái to hơn con trống, nếu cứ cho ép có ép được không các Bác. Con mái mình sắp cho đẻ cũng lớn hơn con trống (mình đã đi tìm 4 phương 8 hướng rồi mà chẳng thấy con trống HM nào to = nó). Tội nghiệp con trống HM của mình, nhìn thì đẹp giai lắm nhưng không biết có kham nổi trọng trách đối với bà chị khổng lồ không nữa.

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    con mái to hơn thì ban nên chon plakat cho ép thì cơ hội ss được cao hơn đó ...chứ cho với hm thì có bài học rùi đó bạn ....

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn có thể tìm cách cho con cái sợ hãi, ví dụ xoáy nhẹ dòng nước hay làm cách nào đó cho nó sợ nhưng không ảnh hưởng nhiều lắm đến sức khỏe của nó là được, có thể bắt bắt lên tay 1 lúc rồi lại thả vào cũng là 1 biện pháp.
    Nếu có con đực khác thì truất quyền làm bố của con cũ, nếu không có con đực khác thì tìm cách cho nó xung hơn như dưỡng nước lá bàng, cho soi gương, cho con cá chọi cái nhỏ hơn nó vào cho nó gí 1 lúc.
    Chúc bạn thành công.

7. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cám ơn mấy anh đã tận tình chỉ dạy, để em thử cho chúng ép lại, có kết quả gì em sẽ nói sau.thank!

8. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Gớm! Bác gooday nhà mình chắc làm bên quảng cáo hay PR gì đó mà chơi cái tiêu đề CÁ MÁI GIẾT CHỒNG cực kỳ ấn tượng. Mình vào Diễn đàn bao giờ cái đập vào mắt mình trước tiên cũng là cái tiêu đề của bác ( đôi lúc mình tưởng mình đang đọc báo Công an chứ...hí!:D ...hí!:D ...chọc chơi tí - đừng giận nghe! )
    Thật ra, con mái nó xử con trống cũng hợp tự nhiên thôi. Bác nghĩ xem có chị nào thích có 1 ông chồng đã nhỏ hơn mình lại còn nhu nhược, sợ vợ nữa chứ. Việc có con với 1 gã tầm thường như thế lại càng không thích hợp với quy luật đào thải tự nhiên ( sinh ra 1 đàn con nhu nhược giống bố chỉ tổ để cho thiên hạ đè đầu cưỡi cổ - làm mẹ của những đứa con như thế chắc là đau lòng lắm ~X( ). Ở đây, con mái của bác, trước khi trảm anh chồng yếu bóng vía ấy, chắc cũng suy nghĩ đắn đo dữ lắm ( có khi còn phải gọi ĐT nhờ chuyên viên tư vấn nữa ấy chứ, trưa bác mới về, bác đâu có biết :devil: ), và cuối cùng là một quyết định vô cùng khôn ngoan và sáng suốt :)laughing: :laughing: :laughing: ).Thôi, Bác đừng buồn nữa nhé. Bác phải tôn trọng quyết định của nó thôi, và phải sớm kiếm cho nó 1 ông chồng bản lĩnh và thật to lớn mới được ( chắc 1 anh ... KINGKAMFA là hợp nhất ) :laughing: :laughing: :laughing:

9. phuongmy

phuongmy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Halfmoon vàng xinh đẹp của tôi cũng bị nàng ăn trụi lủi bộ cánh sau khi nàng đẻ xong đám trứng. Nhưng an ủi là sau đó nó đã mọc lại vây tuy ko còn tha thướt như xưa.

10. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Khi ép cá bắt buộc chúng ta phải chịu hi sinh bộ đuôi con trống rồi. Không có cách nào khác đâu bạn ơi! Quan trọng là chúng ta đã có một đàn " baby fish":D :D :D :D .Sau này tha hồ mà nuôi.

11. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phuongmy! Không phải bộ cánh của chàng trụi lủi là do nàng xơi đâu, mà là do chàng mải mê thực hiện nghĩa vụ làm chồng và làm cha mà quên giữ gìn đấy thôi ... Chúc cho lũ baby fish của bạn mau lớn, đông vui, xinh đẹp (hơn cả ông bố Halfmoon vàng xinh đẹp của chúng ) :applause: :applause: :applause:

12. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Ép nên chọn con trống nam tính 1 chút, nếu chọn mấy anh ẻo lả thì không ăn thua đâu, bọn này chỉ nhìn là giỏi, chắc chả làm ăn được gì :D .

13. gooday

gooday Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mấy anh ơi thế là hôm nay em đã có được một đàn cá rồi cá đã bơi ngang, thanksssssssss mấy anh nhiều nha!^_^:-*

14. phuongmy

phuongmy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hìhì, @bobodo, tuanpham: có trứng chớ có đuợc đàn con nào đâu